สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2604เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ควรเลือกซื้อ Switcher อย่างไร

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

มือใหม่ด้าน Switcher ครับ กำลังจะมีงานที่ต้องใช้
จริงๆคือ ลูกค้าอยากดู Monitor หน้างาน แล้วปัญหาคือเมื่อต่อออกจอแล้ว
monitor ของกล้องจะไม่ทำงาน และ มีหลายกล้อง แต่จะต่อให้ลูกค้าดูได้แค่กล้องเดียว
ทีนี้ระหว่างเลือกซื้อ Splitter  + Monitor แยก
และอีกหลายอย่าง เลยลองมาคิดดูว่า น่าจะลงระบบ Switcher แบบ mobile ไปเลย

แล้วให้ลูกค้ามานั่งดูที่หน้าเครื่องเลยดีไหม

แต่ทีนี้จะเลือกอย่างไรดีครับ รบกวนผู้รู้ ที่มีประสบการณ์มาช่วยแชร์หน่อยครับว่า
จะต้องดูอะไรบ้าง นอกจาก Input, Output ทั้ง video และ audio แล้ว
เราควรจะต้องดูอะไรจากสเปคของเครื่องพวกนี้บ้างครับ 
คือผมเข้าใจว่าบางอันสามารถปรับแต่งสี, key, หรือ ซ้อนภาพได้
แต่ตามไม่ทันจริงๆครับว่าปัจจุบันมีอะไรเป็นปัจจัยในการเลือกซื้อบ้างครับ

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
6760
ความดี
11504
เครดิต
13568
จิตพิสัย
12030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

มารอความรู้ครับ ช่วงนี้กำลังมองหาสวิชเชอร์แบบเฮชดี สักสามกล้องอยู่ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1419
ความดี
694
เครดิต
600
จิตพิสัย
833
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ลองของ videodata se500  ราคาไม่แพงต่อออกพรีวิวิกล้องสี่ตัวได้ ออกโปรแกรมอีกหนึ่ง  ถ้าจะให้ออกไปโปรแกรมหลายๆช่องต้องซื้อตัวแยกสัญญาณวีดีโอ คือเข้า 1  ออก 4  หรือ 8  ออกไปให้ลูกค้าดูได้เลย  ส่วนเรื่องตัว คีย์อักษร ต้องซื้อ cg  เพิ่ม หรือต้องนี้ออกมาใหม่ราคาไม่แพงใช้ คีย์ตัวหนังสือได้ระดับหนึ่งคับ  
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2633
ความดี
1058
เครดิต
924
จิตพิสัย
1277
จังหวัด
เชียงใหม่
จากที่เคยดูมานะครับ
นอกจากที่ว่ามาแล้ว หลักๆก็
ดูว่าเป็นแบบที่รับพอร์ท SDI หรือ HDMI มีกี่ช่อง
ถ้ารุ่นเก่าๆอาจจะรับเป็นหัวสีเหลืองๆอยู่  
ถ้าจะซ้อนภาพCGเลยจะกัดสีพื้นจากคอมให้ได้เลยมั้ย(KEY)
เสียงก็เป็นว่ารับแบบที่หัวขาว-แดงหรือ canon หรือ XLR แต่คงไม่ได้ใช้เท่าไหร่

ปล.ใช้ดีๆก็อาจตัดต่อในนี้ได้เลย ประหยัดเวลากับพื้นที่ในคอมไปเยอะ 55
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้