สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2094เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ทำไมผมแปลงไฟล์เป็นแผ่น DVD player แล้วคุณภาพตกลงอะครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมทำไฟล์เป็น 1080HD เปิดใน mac ก็ชัดปกติ แปลงไฟล์ก็คมดีครับ
แต่พอผมใช้ toast ไรท์แผ่นเป็น DVD player พอเปิดดู ภาพมันคุณภาพตกอะครับ ทั้งๆที่ตั้งเป็น quality สูงสุดเลย

ในใจนึกว่ามันจะไรท์ออกมาเป็น HD เหมือนต้นฉบับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-11-15
ลอง Sorenson Squeeze กับ Rovi TotalCode Studio (MainConcept เดิม) ดูครับ
คุณภาพและความสะดวกในการใช้ใกล้เคียงกัน ...
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-11-15
นึกออกเร็วๆอยู่ 2 ตัว

1.Format Factory ง่าย เร็ว ดี ฟรีด้วย
เสียอย่าง version ล่าสุด โหลดจากหน้าเว็บของ developer เองเลยแท้ๆ พวกแถม adware ห่านรากอะไรก็ไม่รู้มาให้ ยึดหน้า homepage/search engine ของเว็บเบราเซอร์ทุกตัวที่ใช้อยู่ไปด้วย กว่าจะแกะออกหมด เสียเวลาไปทั้งวัน

2.กลับบ้านตจว.เมื่ออาทิตย์ก่อน ขุดกล้อง miniDV จากกรุไปถ่ายขำๆระหว่างทริปด้วย กลับมา ตัดเสร็จ เรนเดอร์เป็น dv avi ตามปกติก่อน แล้วลองโยนเข้า VirtualDub จัดการ Upres ขึ้นไปเป็น 720p ดู
ปรากฏว่า เออ...เนียนใช้ได้เลยแฮะ ดูผาดๆนึกว่าเป็นกล้อง 720p native เลยด้วยซ้ำไป

อ้อ เคยลองใช้ downres แล้วเหมือนกัน ก็เนียนใช้ได้เช่นเดียวกันครับ

แถมเป็นของฟรี&ลงplugins เพิ่มแล้ว ทำอะไรได้อีกหลายอย่างเลยครับ พอใช้คล่องแล้วนี่ ชอบเลยละ

เสียอยู่สองอย่าง
1.ใช้ยากชิบ และถ้าไม่ลง plugins อะไรเพิ่มเลย ตัวโปรแกรมเดิมๆนี่ แทบทำอะไรไม่ได้เลยด้วยซ้ำ
2.output เป็น .avi อย่างเดียว ถ้าจะลงแผ่น ก็ต้องเอา FF มาแปลงเป็น .mpg อีกรอบอยู่ดี
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
มีโปรแกรมปลง พวกไฟล์ อื่นๆ เป็น DVD  ดี ๆ ไหมครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ก่อนหน้านี้ใช้ Pro Coder แต่หลัง ๆ เออเรอร์ บ่อยเหลือเกิน แบบไม่ทราบสาเหตุ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
อ่า พอเข้าใจประเด็นของจขกท.อยู่

คงหมายความว่า โอเค SD ก็ SD แต่ภาพมัน"ควรจะ"ดีกว่าที่ได้ อะไรทำนองนั้น แม่นบ่ครับ?

เมื่อไม่นานมานี้ ผมก็เจอปัญหาคล้ายๆกันในเวกัสมาแล้วครับ

คือไปถ่ายงานข้างนอกมา ตอนถ่าย/ตัด ก็ทำที่ full HD อยู่ พรีวิวดูก็ชัดดี
เผอิญจะรีบส่งงาน เลยสั่งไรท์ตรงๆจาก timeline ออกมาเป็นดีวีดีดู (ไม่เคยทำมาก่อนเหมือนกัน)
ผลปรากฏว่า...เละตุ้มเป๊ะ รวม artifact ประดามีในสากลโลก ทั้ง moire ทั้ง mosaic ทั้ง alias แถมสลับฟิลด์กันอย่างสนุกสนาน เปิดดูกับทีวีจอใหญ่ๆนี่ปวดตาเลย

ตอนนี้รู้แกวแล้ว เลยเรนเดอร์ออกมาเป็น full HD เท่าต้นฉบับก่อน แล้วหาโปรแกรมแปลงไฟล์ตัวอื่น มาย่อเหลือ SD อีกที ดูจะดีกว่า resize จากโปรแกรมตัดตรงๆนะผมว่า

สรุปประเด็นก็คือ แต่ละโปรแกรม ก็มีความสามารถ ในการ transcode/แปลงไฟล์/resize ไม่เท่ากัน คงต้องศึกษา+ลองผิดลองถูก จนกว่าจะเจอโปรแกรมที่เหมาะกับงานของเราโน่นแหละครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

DVD ได้แค่ SD ครับ ถ้าต้องการ HD ต้องลง Blu-ray
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้