สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1848เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

--

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
315
ความดี
284
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
  • ประเภทของงาน:-
  • ความสามารถ:-
  • เบอร์โทรฯ:xxxxxx
  • email:aaas@add.com
  • ตัวอย่างผลงาน:-
--
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-25
คำว่า มารยาท ในการรับงาน มันคือข้ออ้าง ของคนไร้งาน รอลูกค้าอยู่ หรือเปล่าครับ

พอเจอน้องใหม่ไฟแรงมาก็เกิดอาการของขึ้น

เอางี้ผมขออธิบายในนามของ ลูกค้านะครับ เพราะผมไม่มีอาชีพรับตัดต่อ มีแต่จะใช้บริการ

น้องจขกท เค้าไม่ได้เอาสินค้า ที่มีราคาแน่นอนมาขาดตัดราคา เช่น

ถ้าน้อง เอาสบู่ ราคา ก้อนละ 20 บาท มาขายหักหน้าคนในบอร์ด เพียง 5บาท

พี่ๆก็สามารถพูดได้ว่าไม่มี มารยาท และตัดราคา

แต่นี้น้อง จขกท เขาเอางานฝีมือมาขายครับ

คุณคิดว่าลูกค้าไฮโซ หรือลูกค้า กระจอกๆ จะเป็นผู้เลือกตัดราคา งานของน้องครับ (อันนี้ไม่ได้ดูถูกน้องนะครับ น้องต้องยอมรับในส่วนนี้)

ลูกค้าเขาไม่ได้โง่นะครับ  เขาดูออก ว่างานเขาควรตัด กับ ใคร ราคา เท่าไหร่  เหมาะสมไหม

เช่นถ้าผมตัดโฮมวีดีโอ งานบวช  งานกินเลี้ยงรุ่น ผมจะเลือกน้องครับ เพราะเป็นราคาที่ยอมรับได้และไม่มีจุดประสงค์งานมากมาย

แต่ถ้าผมตัดงานขายโปรเจคใหญ่ๆ ตัดละคร ตัด รายการ ผมจะเลือกน้องไหม กับเทปที่ขายหลักหมื่นหลักแสน

คิดกันสักนิด ครับ  ใช่แต่สักว่าจะด่า ท่าเดียว เอ็ง มาทำเสียราคา

คืิอ มันขึ้นกะฝีมืออ่ะครับ

คุณภาพตามราคา

ยกเว้นคุณพี่ มีฝีมือการตัด เท่าๆกะน้องมัน  อันนั้นหละ คุณพี่จะไปด่าน้องได้ ว่ามาตัดราคาพี่ เพราะฝีมือพี่ดันไปเท่ากะน้อง

นี่ก็รู้ๆกันอยู่ ว่าน้องมันยังเทียบชั้นตัดไม่เท่ากะพี่  น้องก็ต้องทำการ ทุ่มตลาด (ภาษาไทยแปลว่า การโปรโมทให้ดึงดูดใจคนซื้อเข้ามานั่นเอง)

ต่อให้น้องมันโพสว่าตัดให้ฟรี  พี่ก็ไปว่ามันวว่ามาเสียราคาไม่ได้ครับ เพราะ ว่าคุณภาพมันแตก ต่างกัน ยกเว้นคุณภาพงานเท่ากัน นั้นหละ เหมือนสบู่ ยี่ห้อเดียวกัน ขายราคาต่างกัน มาด่าได้เลย

ขอบคุณครับ
เงิน
315
ความดี
284
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-30
--
ten
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
827
ความดี
477
เครดิต
204
จิตพิสัย
291
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-30
ครับ อยู่แถวไหนละครับ จะได้แนะนำงานให้ ช่วงนี้มีหลายที่กะลังรับสมัครตัดประจำ
เงิน
315
ความดี
284
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-29
ตอบกลับโพสต์ 3 โพสต์ของ (ten)
--
ten
เงิน
827
ความดี
477
เครดิต
204
จิตพิสัย
291
จังหวัด
ก็เข้าใจนะครับ แต่คิดง่ายๆอย่างคุณมันก็ไม่ถูก งานตัวเดียวกัน คนทำ 2 คน แต่คนทำประสบการณ์แต่ละคนไม่เท่ากันก็จะออกมาต่างกันอยู่แล้ว เอาเป็นว่าให้ลูกค้าเป็นคนตัดสิน แต่ที่ผมเตือนผมพูดรวมๆความรู้สึกของคนตัดหลายๆคน กรณีตัวอย่างไปเจอลูกค้า จ้างตัดงาน ความยาว 40 นาที ซีจีด้วย อัพลงทูป แต่จ้าง 1000 บาท เลยถามลูกค้าว่า ทำไมจ้างถูก คำตอบคือ ในเน็ตใครๆ ก็ทำกันราคานี้ ทำกันอย่างนี้ก็ตายซิ แต่ก็อย่างว่าลูกค้าบางคนก็ต้องการแค่งานเสร็จ ไม่ได้ต้องการคุณภาพ (แต่ก็ไม่ได้ว่าๆ ว่างานที่ทำด้อยคุณภาพ) เพราะมันเป็นเรื่องของศิลปและรสนิยม สังคมสมัยใหม่ อุปกรณ์ถูกลง เด็กใหม่ๆจับต้องได้ง่ายขึ้น ราคาถูกลง ถูกต้องถ้ามือถือมากรายผู้บริโภคก็มีสิทธิ์เลือกขึ้นอยู่กับบริการ แต่มันคนละเรื่องกัน เห็นใจคนอื่นๆบ้าง คิดจะเป็นคนตัดหรือeditorที่ดีก็ควรจะมีมารยาทกับเพื่อนๆพี่ๆ ที่ร่วมวิชาชีพเดียวกันบ้างครับ กระทู้ที่ผมลงไม่มีความประสงค์จะดราม่าหรือว่าอะไรแค่เล่าให้ฟังว่าคนบางส่วนคิดอย่างไร เท่านั้น  
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
artwhale ความดี +1 2014-05-29 -
เงิน
315
ความดี
284
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (ten)
--
ten
เงิน
827
ความดี
477
เครดิต
204
จิตพิสัย
291
จังหวัด
อยากทำงานก็ควรมีมารยาทในการับงานนะครับ อย่าไปตัดราคาตลาดของคนอื่นเขามันไม่ดี คนตัดทุกคนเขาจะมีเรทราคา และเรทการทำงานตามมาตรฐานของแต่ละงานอยู่
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
artwhale ความดี +1 2014-05-29 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้