สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2792เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

มีหนังเรื่องไหนที่ใช้ DSLR ถ่ายบ้างครับ ?

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2208
ความดี
2066
เครดิต
1896
จิตพิสัย
2123
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเคยเห็นพี่คนนึงแนะนำหนังเรื่องนึงที่ใช้ canon 550d ถ่ายในเว็บบอร์ดแห่งนี้ แต่ผมจำชื่อเรื่องไม่ได้

จึงอยากทราบว่าคือเรื่องอะไรครับ

แล้วมีหนังเรื่องใดที่ใช้ DSLR ถ่ายบ้างครับ แบบไม่ Production อลังการ ไม่เยอะ พอจะมีบ้างไหมครับ

พอดีอยากจะหามาดูครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
2208
ความดี
2066
เครดิต
1896
จิตพิสัย
2123
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-06
ขอบคุณทุกท่านครับ

เคยเห็นมีท่านนึงโพสต์ไว้ว่ามีหนังเรื่องนึงใช้ 550d ถ่ายทั้งเรื่องเลย เป็นหนังฝรั่้งครับ

ไม่ทราบว่ามีท่านใดรู้บ้าง
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-06

Like Crazy
ถ่ายด้วย 7d ทั้งเรื่องครับ ได้รางวัลชนะเลิศซันแดนซ์ของปีนี้ ล่าสุดพาราเม้าท์วิเทจซื้อไปฉายโรงด้วยเงิน 3 ล้านเหรียญ US
แต่เค้าใช้ เลนส์ PL ถ่ายทั้งเรื่องนะครับ (เลนส์กล้องถ่ายหนัง)

อีกเรื่อง Tom Boy

นี่ก็เข้าฉายเทศกาลหนังเบอร์ลินปีล่าสุด ได้รางวัลเท็ดดี้อวอร์ดมาด้วย (รางวัลสาขาหนึ่งในเทศกาลหนังเบอลิน ที่เกี่ยวกับ เพศที่ 3)

ปล.ผมเองก็สนใจทำหนังใหญ่ แล้วก็ไปฟังสัมนาหาทุนจากเมืองนอกเหมือนกันครับ ถ้ายังไงมีโอกาสได้ทำจะเขียนรายงานนะครับ (ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่เหมือนกัน)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
129
ความดี
3946
เครดิต
3774
จิตพิสัย
3782
จังหวัด
ลองไปดูผลงานในหมวดนี้ก็ได้นะครับ ผลงานจาก D-SLR ทั้งนั้นนน

http://www.thaidfilm.com/thread.php?fid=12
เงิน
1593
ความดี
1779
เครดิต
1788
จิตพิสัย
2125
จังหวัด
สุรินทร์
กล้อง DSLR แต่เลนส์หนังมีให้เห็นเยอะแยะไปครับ...

เลนส์ตัวนึง ซื้อ 5D ได้ 4 ตัว T-T
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เพียบครับ ตุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบ ก็ถ่ายทั้งเรื่องครับ เรื่อง เงา กรรมใครกรรมมัน ก็ใช้ 7D ถ่ายครับ แล้วก็มีหนังไทยอีกหลายเรื่องที่ใช้ DSLR ถ่าย แต่ไม่กล้าบอกว่าใช้ครับ เพราะใช้งบประมาณเป็นร้อยล้าน เคลมว่าใช้กล้อง Digital ตัวแพงๆ เป็นล้านถ่าย แต่แอบมาประหยัดต้นทุน ไม่บอกให้นายทุนรู้ โดยใช้กล้อง DSLR ตัวไม่กี่หมื่นครับ พี่ๆ ในเวปเคยถูกเช่ากล้องไปถ่ายให้ครับ แต่เขาขอร้องไม่ให้บอก ถ้าบอกชื่อหนังไป ก็ร้อง อ๋อ กันทั้งเมืองแหละครับ ตอนนี้มี DSLR ถ้าบวกกับอุปกรณ์เสริม ระบบอัดเสียง และระบบจัดไฟดีๆ นี่ เท่ากับคุณมีเครื่องมือทำหนังได้แบบสบายๆ ครับ โลกมันเปลี่ยนไปนะ ความคิดคนก็ต้องพัฒนาตามครับ  
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้