สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 17108เข้าชม
  • 14ตอบกลับ

การแตกช็อตในหนัง

เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

.วันนี้มีโอกาสแวะเข้ามาเที่ยว เปิดดูข้อความเจอคำถามเกี่ยวกับการแตกช็อตในภาพยนตร์ครับ เลยลองเขียนมาเล่าสู่กันฟังครับ

ในการทำหนัง หลังจากที่เราได้บทภาพยนตร์มาแล้ว บทที่เราได้มามักจะเป็นบทที่เป็นรูปแบบ Screenplay ซึ่งจะเป็นบทที่มีการแตก Scene ไว้แล้ว อธิบาย Action และ Direction และ set  ไว้แล้ว มีบทสนทนาแล้ว แต่ยังไม่มีมุมกล้องขนาดภาพและการแตกช็อต  ถ้าคนเขียนบทที่เก่งๆและเจนจัดแล้วจะแอบใส่มุมกล้อง และแตกคัทลงไปให้ผู้อ่านเห็นภาพได้ ส่วนของงานภาพจึงเป็นส่วนที่ผู้เขียนบทเว้นไว้ให้ผู้กำกับและผู้กำกับภาพมาเติมเต็มมันให้สมบูรณ์

การเติมเต็มนี้อย่างเป็นทางการเรียกว่า การทำ Shooting script มีการเขียนเลขกำกับคัท (การตัดภาพแต่ละครั้งในหนัง) อธิบายมุมกล้องขนาดภาพ การเคลื่อนกล้อง ให้เห็นชัดเจนในการถ่ายทำ จากนั้นจึงเ้ขียนสตอรี่บอร์ด และฟอร์แปลนตามออกมาเพื่อใ้ช้ในการถ่ายทำจริงซึ่งหลายครั้งงานส่วนนี้จะเกิดหลังจากการไป Block shot ใน Location จริงแล้ว เพื่อใ้ห้เป็นการวางแผนที่ใช้งานจริงได้มากที่สุด และบทฉบับนี้ ทีมงาน นักแสดงจะไม่ได้รับเพราะเป็นบทที่อ่านยาก และไม่เกี่ยวกับแผนกอื่นๆแต่อย่างใด  

เพิ่มเติมนิดนึงครับ
สำหรับคนเขียนบทที่เป็นมือใหม่่ บางครั้งยังเขียนบทแบบอธิบาย action กับบทสนทนาเป็นหลัก มักเขียนในรูปแบบย่อหน้ายาวๆ ทำให้คนอ่านหรือผู้กำกับต้องตีความการนำเสนอด้านภาพเอาเอง จึงเป็นงานโดยตรงของผู้กำกับและผู้กำกับภาพที่จะต้องจินตนาการกานำเสนอต่อ

กลับมาที่เรื่องของการแตกคัท กับ การแตก ช็อต ก่อนที่จะก้าวต่อไปขออธิบายคำสองคำนี้นิดนึงครับ

คัท (Cut) คือการตัดจากภาพหนึ่งไปสู่อีกภาพหนึ่งในหนัง (ซึ่งส่วนนี้ผู้กำกับจะต้องจินตนาการให้ออกก่อนว่า หนังที่ตัดต่อเสร็จแล้วมันจะออกมาหน้าตาเป็นอย่างไร ถ้าจินตนาการไม่ออกกลัวคลาดเคลื่อนก็จะมีการเขียนสตอรี่บอร์ดมาช่วยให้เข้าใจยิ่งขึ้น) ยกตัวอย่างเช่น

Scene 1a ภายใน / ห้องทำงาน / กลางวัน

แฮรี่นั่งอยู่ที่โต๊ะทำงานคนเดียว แสงอาทิตย์ส่องเข้ามาลงบนโต๊ะ แต่ไม่โดนตัวของเขา แต่โดนเอกสารการเลย์ออฟพนักงานบนโต๊ะ เขามองดูในนั้น ชื่อของรอนอยู่ในนั้น เขาถอนหายใจเฮือกใหญ่ เขาลุกขึ้นแล้วไปยืนอยู่ตรงหน้าต่างบานใหญ่หลังโต๊ะทำงาน

แมททิวเปิดประตูเข้ามามา อาการเขาร้อนรนมาก
                                                                           รอน
                                                       นี่มันเกิดอะไรขึ้น แฮรี่...

แฮรี่ถอนหายใจหันกลับมา มองหน้ารอนที่ยืนหอบอยู่หน้าประตู ดวงตาของเขาเต็มไปด้วยความเศร้า
                                                                                                                                                                       ตัดไป

นี่คือตัวอย่างบทสั้นๆครับ ถ้าเป็นคนเขียนที่มีประสบการณ์อาจจะไม่เขียนแบบนี้ แต่อาจจะเป็นแบบนี้ครับ

Scene 1a ภายใน / ห้องทำงาน / กลางวัน

แฮรี่นั่งอยู่ที่โต๊ะทำงานคนเดียว แสงอาทิตย์ส่องเข้ามาลงบนโต๊ะ แต่ไม่โดนตัวของเขา
           เขามองดูการดาษแผ่นหนึ่งที่วางอยู่บนโต๊ะ มันโดนแสงอาทิตย์พาดผ่าน
           มันเป็นเอกสารเลย์ออฟพนักงาน ชื่อของรอนปรากฏอยู่บนเอกสาร
           เขาถอนหายใจเฮือกใหญ่ ลุกขึ้นแล้วไปยืนอยู่ตรงหน้าต่างบานใหญ่หลังโต๊ะทำงาน

แมททิวเปิดประตูเข้ามามา อาการเขาร้อนรนมาก
                                                                           รอน

แฮรี่ถอนหายใจหันกลับมา มองหน้ารอน
           รอนยืนหอบอยู่หน้าประตู ใบหน้าเขาเต็มไปด้วยคำถาม
           ดวงตาของแฮรี่เต็มไปด้วยความเศร้า
                                                                                                                                                                       ตัดไป

เห็นความต่างอะไรบนบทสองอันนี้บ้างครับ
สิ่งหนึ่งที่ต่างเลยคือคนเขียนบทอันที่สอง จงใจให้เราเห็นคัท ที่เขากำหนดไว้คร่าวๆ แต่ไม่ใส่มุมกล้องลงไป แต่มันทำให้เราเห็น ในขณะที่อันแรก เราต้องตีความเพิ่มเติมเอาเอง ทีนี้ลองมาแตกคัทดูกันจา่กบทอันที่สองนะครับ

1 กว้าง-ปานกลาง ที่แฮรี่
                         แฮรี่นั่งอยู่ที่โต๊ะทำงานคนเดียว แสงอาทิตย์ส่องเข้ามาลงบนโต๊ะ แต่ไม่โดนตัวของเขา จากภาพกว้างกล้องเคลื่อนเ                         ข้าไปช้าๆ จนกลายเป็นภาพปานกลาง
                        เขามองดูการดาษแผ่นหนึ่งที่วางอยู่บนโต๊ะ มันโดนแสงอาทิตย์พาดผ่าน
               2 ใกล้มาก insert กระดาษเลย์ออฟบนโต๊ะ
                         มันเป็นเอกสารเลย์ออฟพนักงาน ชื่อของรอนปรากฏอยู่บนเอกสาร
               3 ปานกลาง ที่แฮรี่ เหมือน 1  
                         เขาถอนหายใจเฮือกใหญ่ ลุกขึ้นแล้วไปยืนอยู่ตรงหน้าต่างบานใหญ่หลังโต๊ะทำงาน กล้อง pan ตามไป เห็นแต่ด้าน                         หลังของเขา เป็นภาพย้อนแสงตัดกับหน้าต่าง
               4 ปานกลาง ที่ประตู
                                                                           รอน
               5 ใกล้ ที่แฮรี่
                         แฮรี่ถอนหายใจหันกลับมา มองหน้ารอน
               6 ปานกลาง-ใกล้ ที่รอน ผ่านแฮรี่
                         รอนยืนหอบอยู่หน้าประตู ใบหน้าเขาเต็มไปด้วยคำถาม
               7 ใกล้มาก ที่แฮรี่ เหมือน 5  
                          ดวงตาของแฮรี่เต็มไปด้วยความเศร้า
                                                                                                                                                                       ตัดไป

นี่คือเกิดการแตกคัทและตัดภาพเกิดขึ้นแล้วครับ บทด้านบนเป็นบทรูปแบบ Shooting script ที่ระบุมุมกล้อง ขนาดภาพและการเคลื่อนกล้องเข้าไป แต่จะแตกแบบนี้ได้ผู้กำกับและผู้กำกับภาพจะต้องเข้าใจสิ่งที่นำเสนอในฉากนี้ก่อน ทั้งสารที่จะเล่าให้คนดูได้รับรู้ และ อารมณ์ของหนัง

ฉากแบบนี้อาจจะเล่าด้วยคัทกว้างคัทเดียวก็ได้ แต่อาจจะไม่ได้ข้อมูลที่อยู่ในเอกสาร ดังนั้น อาจจะเกิดการสลับ เป็นเกิดฉากด้วยกระดาษที่มีชื่อรอนอยู่ แล้วจากนั้นเป็นภาพกว้างยาวไปเลยจนจบ ตบท้ายด้วยดวงตาที่เศร้าของแฮรี่ก็ได้ครับ ไม่มีอะไรผิด ขึ้นอยู่กับการตีความของผู้กำกับ แต่ในการตีความนี้ ผู้กำกับต้องหาให้เจอถึงสองสิ่ง นั่นคือ

1. ฉากนี้จะเล่าอะไร (ข้อมูล) (Functional)
2. คนดูจะรู้สึกอย่างไรกับฉากนี้ (อารมณ์) (Emotional)

เดี๋ยวมาต่อครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 4 คะแนน ความดี +22 ซ่อน
yuyayippy ความดี +10 2013-11-13 -
tualegpower ความดี +1 2013-09-21 -
oon100 ความดี +1 2012-12-29 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
melody ความดี +10 2012-12-09 -
ด้วยความเคารพ
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เราได้เห็นบทที่มีการแตกคัทไปแล้วนะครับ ดูกันอีกครั้ง

แฮรี่นั่งอยู่ที่โต๊ะทำงานคนเดียว แสงอาทิตย์ส่องเข้ามาลงบนโต๊ะ แต่ไม่โดนตัวของเขา จากภาพกว้างกล้องเคลื่อนเ                         ข้าไปช้าๆ จนกลายเป็นภาพปานกลาง
               2 ใกล้มาก insert กระดาษเลย์ออฟบนโต๊ะ
                         เขาถอนหายใจเฮือกใหญ่ ลุกขึ้นแล้วไปยืนอยู่ตรงหน้าต่างบานใหญ่หลังโต๊ะทำงาน กล้อง pan ตามไป เห็นแต่ด้าน                         หลังของเขา เป็นภาพย้อนแสงตัดกับหน้าต่าง
                                                                           รอน
               6 ปานกลาง-ใกล้ ที่รอน ผ่านแฮรี่
                                                                                                                                                                       ตัดไป

จะเห็นได้ว่านี่เป็นสิ่งที่ผู้กำกับจินตนาการออกมาว่าหนังที่ตัดต่อแล้วจะออกมามีหน้าตาประมาณนี้ และเห็นได้อีกว่า หนังฉากนี้จะมีทั้งหมด 7 คัทครับ เอาล่ะ สมมุติไปว่าเราอยู่วันออกกองแล้ว เราจะทำการ ช็อต กัน

อธิบายคำว่า ช็อต(Shot) กันนิดนึงครับ ช็อตคือการที่เรา กดบันทึกภาพหนึ่งครั้ง ถ่ายไปจนเสร็จ แล้วกดหยุดการบันทึก นั่นคือหนึ่งช็อต  
เอาล่ะครับ เรามาแตกช็อตกันเลย ดูจากบทด้านบน เราจะเห็นว่ามีช็อตที่เหมือนกันอยู่ เราเอามารวบไว้ด้วยกันครับ

แฮรี่นั่งอยู่ที่โต๊ะทำงานคนเดียว แสงอาทิตย์ส่องเข้ามาลงบนโต๊ะ แต่ไม่โดนตัวของเขา จากภาพกว้างกล้องเคลื่อน
                         เข้าไปช้าๆ จนกลายเป็นภาพปานกลาง

สองคัทนี้เหมือนกัน เวลาเราจะให้ถ่ายทำ เราก็จะถ่้ายยาวไปเลยครับ ดังนั้น ช็อตแรกที่เราจะถ่ายกันก็คือ สองคัทนี้ ก็จะได้เป็น

shot 1 = cut 1+ 3

แต่เวลาเล่น เราก็อาจจะให้เล่นไปจนจบซีน เพื่อให้มีฟุตเทจที่เกินๆไปให้คนตัดต่อเขาทำงานต่อครับ มาดูช็อตต่อไป เอาอะไรต่อดี ไหนๆก็มาแฮรี่แล้ว ต่อแฮรี่ให้หมดเลยดีกว่า งั้นน่าจะเป็น

กล้องตั้งที่เดียวกัน ก็ให้เล่นยาวเหมือนเดิมครับ แต่ไม่จำเป็นต้องเล่นตั้งแต่นั่งโต๊ะ แต่ให้เล่นทวนตั้งแต่ลุกมายืนที่หน้าต่างไว้ก็ได้ครับ แล้วเล่นไปจนจบฉาก การเล่นย้อนหรือการเล่นทวนนี่สำคัญนะครับ เพราะจะทำให้การตัดต่อทำได้เนียนขึ้นครับ ก็จะได้เป็น

shot 2 = cut 5+7

เอาล่ะครับ น่าจะต่อด้วย

ที่จริงแล้วเก็บไว้ท้ายสุดก็ได้ครับ แต่ว่าเดี๋ยวจะลืมกันซะเปล่าๆ ไหนๆก็จัดแสงไว้แล้ว ก็จะได้เป็น

shot 3 = cut 2

มาต่อกันครับ ตอนนี้ ฝั่ง แฮรี่น่าจะหมดแล้ว แต่ว่าดูดีดีครับ มีคัทนึง เขียนว่า ผ่านแฮรี่ด้วย งั้นก็เอาซะเลยแล้วกัน เพราะว่าแฮรี่ยังอยู่ จัดคัทนี้ไปครับ

แต่จะเห็นได้ว่าคัทนี้เป็น Action ต่อเนื่องกับคัท 4 เราก็น่าจะให้เล่นยาวไปเลยครับ ตั้งแต่เปิดประตูเข้ามาเลย แฮรี่หันมาทางหน้าต่างก่อน รอนเปิดประตูเข้ามาพูดบท แฮรี่หันกลับ รอนยืนหอบอยู่หน้าประตู มองแฮรี่ เพื่อเป็นฟุตเตจให้คนตัดเผื่อเลือกครับ และเพื่อความต่อเนื่องทางการแสดงด้วย ก็จะได้เป็น

Shot 4 = cut 6

มาที่คัทสุดท้ายกันครับ นั่นก็คือ

รอน

อันนี้ก็ให้เล่นยา่วเผื่อๆกันไปจนจบซีนได้เลยครับ เราก็จะได้
Shot 4 = cut 6
Shot 5 = cut 4

ได้แผนมาแล้ว ทีนี้เวลาออกกองก็ทำตามนี้ครับ สบายๆ ตามแผน แต่ถ้าเป็นผมเองผมจะเพิ่มอีกหนึ่งคัทเป็นคัทกันเหนียว ผมเรียกว่า Master shot คือตั้งกล้องให้กว้างครอบคลุมเหตุการณ์ทั้งหมดที่สุด แล้วถ่ายตั้งแต่ต้นจนจบเลย และจะถ่ายอันนี้เป็นคัทแรกครับ เหตุผลก็คือ ผมจะให้นักแสดงได้รู้อารมณ์และการแสดงทั้งหมดของซีนโดยการเล่นต่อเนื่องในคราวเดียว พอเราทำคัทย่อยเขาก็จะรู้แล้ว
ว่าเขาต้องทำอะไร และที่เขาเล่นมันอยู่ส่วนไหนของเรื่อง อีกเหตุผลก็คือเวลาตัดเราจะสามารถใช้คัทนี้ช่วยแก้ไขความผิดพลาดได้
และสุดท้าย คือ ทีมงานจะได้เห็นภาพรวม เพื่อกำหนด Exist line และตำแหน่งวางกล้องที่ถูกต้องได้ด้วยครับ ถ้าตามแบบผมก็จะกลายเป็นแบบนี้

shot 1 = Master
shot 2 = cut 1+ 3
shot 3 = cut 5+7
shot 4 = cut 2
Shot 5 = cut 6
Shot 6 = cut 4  

ตามนี้ครับ จากนั้นเวลาออกกองถ้ามีเวลาเหลือก็กดอะไรเพิ่มเติมที่คิดได้หน้างานก็ยังได้ เพราะว่าของหลักเราเสร็จหมดแล้ว

หมดแล้วครับกับเรื่องราวของการแตกช็อต ลองศึกษาดูนะครับ อาจจะซับซ้อนนิดหน่อย ไม่แน่ใจว่าจะเข้าใจกันรึเปล่า ใครมีคำถามก็โพสทิ้งข้อสงสัยไว้ได้ครับ

ขอบพระคุณที่ติดตามครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 6 คะแนน ความดี +63 ซ่อน
l_nipon16 ความดี +20 2014-09-03 บทความดีเยี่ม
tualegpower ความดี +1 2013-09-21 -
tonoffshore ความดี +1 2013-01-12 ดีครับพี่
teerasay ความดี +10 2012-12-09 ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
nunaz ความดี +30 2012-12-09 แจ่มเหมือนเดิมครับ
melody ความดี +1 2012-12-08 ให้ความรู้
ด้วยความเคารพ
tek
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1266
ความดี
644
เครดิต
627
จิตพิสัย
822
จังหวัด
ชลบุรี
เยี่ยมไปเลยครับ...
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เห็นภาพชัดเจนในขั้นตอนการทำงานเลยครับ
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4170
ความดี
3339
เครดิต
3425
จิตพิสัย
3396
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำดีๆๆ มองเห็นภาพชัดเจนเลยคับ
เงิน
2848
ความดี
2307
เครดิต
2626
จิตพิสัย
2919
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
เก็บโกยความรู้ๆ  ขอบคุนค้าบๆๆ

เงิน
6363
ความดี
4327
เครดิต
4185
จิตพิสัย
5378
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-08
ขอบคุณมากๆนะครับที่จัดบทความให้ได้อ่าน

*** เพิ่มเติมครับจากที่อ่านมาก็เข้าใจในระดับหนึ่งแล้วเพื่อให้เห็นภาพชัดเจนพี่ช่วยเพิ่มวีดีโอ (กรณีศึกษา) และอธิบายเพิ่มเติมอีกสักนิดนึงได้ไหมครับเพื่อให้เห็นภาพและเข้าใจมากขึ้น
เงิน
129
ความดี
3946
เครดิต
3774
จิตพิสัย
3782
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-08
ขอบคุณมากครับ ได้แนวคิดอะไรเพิ่มเติมมาบ้าง แต่ก่อนก็เคยแต่ขอ Shooting Script ของหนังพี่ๆ ผกก. เขามาดู แล้วก็ทำตามแบบนี้เลย แต่ไม่เคยเข้าใจแนวคิดบางอย่างเท่าไหร่ พอได้มาอ่านแล้วเข้าใจเพิ่มมากขึ้น คงได้ใช้งานลักษณะนี้ต่อไปอีก

แต่ผมเคยเห็น Shooting Script(ของ ตปท.) สำหรับตากล้อง จะมีเป็นอีกแบบรึเปล่าครับ ที่เป็นตาราง ระบุช๊อต ตำแหน่ง โลเคชั่น นักแสดง และพร๊อพ ไม่แน่ใจว่าเรียกคนละอย่าง หรือแค่เป็นคนละรูปแบบกัน
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
103
ความดี
116
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-03
เยี่ยมครับ ผมก็ใช้วิธีนี้บ่อยๆ ( แค่คิดว่าเราจะทำอย่างไร ให้เรา และคนที่ต้องงานต่อจากเรา
ทำงานง่ายขึ้นแค่นั้นเองครับ ) ต่อไปอาจมีวิธีแบบใหม่ ที่มันเชื่อมโยงผ่าน APP
หรือเทคโนที่ง่ายและใกล้ตัวเราครับ  ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-01
ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
90
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เชียงราย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-22
ชอบมากครับ งงอยู่กับการเขียนบทตั้งนาน อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกได้ถึงความหวังในการเขียนบท ฮ่าๆๆ
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-02
อ่านครั้งแรกไม่ได้ลงรายละเอียดซักเท่าไร แต่พอต้องออกกองถ่ายจริงๆ ต้องกลับมาอ่านแบบละเอียดอีกครั้ง
ถ้าเป็นแบบนี้
3. ภายใน / ออฟฟิศ / กลางวัน
พนักงานออฟฟิศกลุ่มหนึ่งนั่งจับกลุ่มคุยกันบนโต๊ะท่าทางสนุกสนาน จอยเดินเร็วเข้ามาพร้อมแฟ้มปึกหนึ่ง เธอโยนมันลงกลางวงสนทนานั้น และเหวี่ยงเพื่อนร่วมงานและลูกน้องของเธออย่างรุนแรงถึงเนื้องานที่ทําออกมาชุ่ย และไม่เป็นไปตามที่เธอสั่ง เธออยากให้พวกเขาทํามาส่งเธอใหม่ พอเหวี่ยงเสร็จเธอไม่รอคําแก้ตัวจากเพื่อนพนักงานกลุ่มนั้น เธอรีบเดินออกไปด้วยความเร็วโดยไม่กันกลับมามอง

ผมควรจะแตก scene แบบไหนดีครับ...ไม่ได้หรอกถามนะครับ แต่ผมถนัดแต่วิดีโอพรีเซ็นต์จริงๆครับ
เดี๋ยวผมจะลองทำตามตัวอย่างแล้วกลับมาโพสท์ให้ดูนะครับ

ขอบคุณครับ
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-03
บทความดีเยี่ม
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-03
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์11 ต้นฉบับโพสต์โดยl_nipon16เมื่อ2014-09-02 23:47เผยแพร่ :
อ่านครั้งแรกไม่ได้ลงรายละเอียดซักเท่าไร แต่พอต้องออกกองถ่ายจริงๆ ต้องกลับมาอ่านแบบละเอียดอีกครั้ง
ถ้าเป็นแบบนี้...

.......

ไม่รู้ยังตามทู้อยู่รึเปล่านะครับ? ถ้ายังตามอยู่ ผมลองแบ่งอย่างคร่าวๆ ได้ประมาณนี้
(อันนี้อิงจากความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ไม่ว่าตามตำราอะไรใดๆนะครับ เอา Timing/จังหวะได้เป็นหลัก)

1.ภาพกว้าง พนักงานออฟฟิศกลุ่มหนึ่งนั่งจับกลุ่มคุยกันบนโต๊ะท่าทางสนุกสนาน เว้นที่ตรงกลางเฟรม ให้เห็นจอยเดินมาจากข้างหลังพร้อมแฟ้มปึกหนึ่ง แล้ว...

2.ภาพปานกลาง จอยโยนแฟ้มโครมลงกลางวง เห็นหน้าเหวอของคนที่นั่งอยู่

3.โคลสอัพจอยกำลังเหวี่ยงๆๆๆๆ

4.อาจมีโคลสอัพหน้าเหวอๆของคนที่นั่งอยู่สลับ/แทรกเข้าไป ขึ้นอยู่กับความยาวในการเหวี่ยงของจอย

5.โคลสอัพภาพจอยตอนเหวี่ยงเสร็จ สะบัดหน้าเดินหันหลังไป

6.มุมเดิมจากช็อตแรก คนที่นั่งอยู่ มองตามหลังจอยเดินออกไปจนตกเฟรม ก่อนจะหันหน้ากลับมา แล้วฯลฯ อะไรก็ว่าไป
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-03
ขอบคุณครับ mr.nantawat
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้