สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8634เข้าชม
  • 11ตอบกลับ

ถ่ายหนังสั้นด้วย DSLR ต้องบันทึกเสียงต่างหากเหรอครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
กำลังจะหัดทำหนังสั้น แต่ผมไม่เคยทำหนังสั้นเลยเพิ่งเรียนม. 2  รบกวนถามพี่หน่อย

1 ผมว่าจะซื้อ canon 600 d
ยังงงๆว่าบันทึกเสียงลงกล้องเลยได้ไหมครับ  เพราะเห็นว่ามีที่เสียบไมค์บูม แต่ไม่มีที่เสียบหูฟัง แล้วจะฟังเสียงได้ไง

หรือพี่ๆบันทึกเสียงลงต่างหากครับ

2 ถ้าจะบันทึกเสียงลงต่างหากต้องซื้อเครื่องอะไรครับ รุ่นไหนครับ

3 ตอนตัดต่อ ทำไงครับให้เสียงตรงกัน ซิงค์เสียงจากตีเสลทใช่ไหมครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2848
ความดี
2307
เครดิต
2626
จิตพิสัย
2919
จังหวัด
สำหรับผม ถ้าพึ่งเริ่มก็ต่อไมค์บูมเข้ากล้องโดยตรงเลยก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องซิงค์เสียงฝึกง่ายๆไปก่อน
คุณภาพอาจจะไม่เท่าอัดแยกแต่ก็ง่ายไว้ก่อน สายอาจจะเกะกะถ้ากล้องมูฟเยอะนะฮะ
ถ้าอัดแยกก็ต้องซื้อเครื่องอัดเสียงแยกเบสิกไม่กี่พันจนถึงหมื่นค้าบ ขั้นตอนก็จะเพิมมากขึ้นค้าบ ต้องมาจดต้องมาตีเสลทต้องมานั่งซิงค์ หูตาแตก 555
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยjuyjyjyzเมื่อ2012-12-25 16:57เผยแพร่ :
สำหรับผม ถ้าพึ่งเริ่มก็ต่อไมค์บูมเข้ากล้องโดยตรงเลยก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องซิงค์เสียงฝึกง่ายๆไปก่อน
คุณภาพอาจจะไม่เท่าอัดแยกแต่ก็ง่ายไว้ก่อน สายอาจจะเกะกะถ้ากล้องมูฟเยอะนะฮะ
ถ้าอัดแยกก็ต้องซื้อเครื่องอัดเสียงแยกเบสิกไม่กี่พันจนถึงหมื่นค้าบ ขั้นตอนก็จะเพิมมากขึ้นค้าบ ต้องมาจดต้องมาตีเสลทต้องมานั่งซิงค์ หูตาแตก 555

จะทราบได้อย่างไรครับว่ามีเสียงรบกวนหรือเปล่า

พี่ทำอย่างไรครับ แนะนำหน่อยครับ
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เสียบไมค์ตรงเข้ากล้อง ไม่มีหูมอนิเตอร์ .. ตรวจสอบให้ดีว่า ไมค์เปิดสวิทช์ และ เสียบแจ๊คเข้าไปสุดแล้ว ... เดี๋ยวจะกลายเป็นหนังใบ้ ... ตาแตกเหมือนกันนะ อิอิ

เคยพลาดมากับตัวครับ อิอิ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
avamhm ความดี +1 2012-12-26 -
เงิน
2555
ความดี
1895
เครดิต
1995
จิตพิสัย
2023
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-25
สวัสดีครับก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยที่ได้เริ่มต้นก้าวตั้งแต่ม.2 (แอบอิจฉาที่ตัวผมเองมาเริ่มทำตอน ปี 2 ) ขอตอบในกระทู้นี้นะครับ หนังเรื่องแรกที่ผมทำจริงๆจังๆเป็นหนังเรื่อง Love phimai ครับทำด้วยความรู้ข้อมูลแต่ทฏษฏี ก็เลยลองงูๆปลาๆสรุปก็ได้มาเป็นเรื่องนี้ครับ

หลายท่านอาจจะงงว่ามันเกี่ยวกับเรื่องที่เค้าถามตรงไหนมันเกี่ยวตรงที่ว่าเรื่องนี้้ผมใช้ระบบอัดเสียงจากกล้อง canon 550D เอาครับ (โดยผมมี 2 เทคนิคในเรื่องนี้) ในฉากปกติที่กล้องไม่อยู่ห่างจากตัวนักแสดงมาก ผมใช้กล้องอัดเลย ส่วนกรณีที่ 2 กรณีที่กล้องอยู่ไกลจากตัวอัด ผมใช้ เครื่ออัดเสียง โดยเหน็บไมค์ซ่อนไว้แล้วนำมาซิงค์กันตอนตัดต่อเอาครับ (อาจจะไม่ได้ดีมากแต่ฝากเป็นข้อมูลให้เจ้าของกระทู้ดูครับ) ช่วงนี้ตัดต่อเสียงบันทึกเอา เช่น ฉากที่กำลังจะจบครับตอนตัวเอกเดินมา 4 คน ขอบคุณครับ สรุปโดยรวมคือ เสียงจากกล้องผมคิดว่าทำหนังสั้นแรกๆมันไม่น่าเกลียดจนเกินไปครับแล้วค่อยๆพัฒนาเทคนิคการอัดเสียงไปเรื่อยๆ XD แล้วเราย้อนกลับมาดูหนังของเราจะเห็นความแตกต่างครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
830
ความดี
242
เครดิต
132
จิตพิสัย
139
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-25
สวัสดีครับ    
1. ผมว่าจะซื้อ canon 600 d ยังงงๆว่าบันทึกเสียงลงกล้องเลยได้ไหมครับ  เพราะเห็นว่ามีที่เสียบไมค์บูม แต่ไม่มีที่เสียบหูฟัง แล้วจะฟังเสียงได้ไง
2.ถ้าจะบันทึกเสียงลงต่างหากต้องซื้อเครื่องอะไรครับ รุ่นไหนครับ

ตอบ  1. ถ้าบันทึกเสียงแยกใ้ช้ เครื่องบันทึก Zoom รุ่น H1 Handy recorder ช่องเสียบหูฟังขนาด 3.5mm  และ มี Mic Line สำหรับ ต่อไมค์ ฺBoom หรือ shotgun  ด้วยครับ  (สำหรับงบประมาณ 3,600.00) เฉพาะเครื่องบันทึกเสียงนะครับ  
         2.ถ้าบันทึกเสียงแยกใ้ช้ เครืองบันทึกเสียง TASCAM : DR-40 สามารถบันทึกเสียงได้ด้วยไมค์คอนเดนเซอร์ชั้นดีที่ Built-in มาแบบ stereo และยังสามารถต่อ mic และ line ภายนอกได้อีกถึง 2 ตัว มีช่องต่อหูฟังแบบ 1.8 (สำหรับงบประมาณ 9,900.00) เฉพาะเครื่องบันทึกเสียงนะครับ  
         3.ถ้าจะบันทึกเสียงเข้ากล้่องเลยต้องมีอุปรกรณ์เสริมครับ  มันคือ preamp juicedlink  (ลดเสียงเกรน หรือ Noise) (สำหรับงบประมาณ 6,900.00) review    http://www.youtube.com/watch?v=KKVeBqhXMvM

3 ตอนตัดต่อ ทำไงครับให้เสียงตรงกัน ซิงค์เสียงจากตีเสลทใช่ไหมครับ
ตอบ  ถูกต้องครับเป็นวิธีที่เราจะเห็นภาพและเสียง ได้ง่ายที่สุด  หรือ  จะฟังเสียงจากล้องที่เราถ่าย  กับเสียงที่เราอัดเสียงก็ได้นะครับ  ให้ Wave ความถี่เสียงให้ตรงกัน  เพราะอย่างไง Wave  เครื่องอัดจะดูสวยงามกว่ากล้องอยู่แล้ว  จะเห็นได้ัชัดกว่าเป็น ลูกๆ ตามบทพูดเลยครับ  แล้วค่อยมาฟังเสียง ว่า แต่ละคำพูดมันตรงกัน ถ้าตรงกันแล้ว เราจะได้ยินเสียงไม่ซ้อนกันเลยครับ   สุดท้ายก็ตัดเสียงจากล้องออกเลย  ใช้และแต่จากเครื่องอัด  แล้วมาดูปากนักแสดง ว่าคำพูดตรงกันไหม  ถ้าเหลือมก็ดึง Wave นิดหน่อยเอง ครับ  ไม่ยากครับ  ลองทำดู ครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
veenono ความดี +1 2012-12-26 -
vhanvhay22 ความดี +1 2012-12-25 ชัดเจนคร๊าบบบ
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-25
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์3 ต้นฉบับโพสต์โดยanantachatเมื่อ2012-12-25 18:49เผยแพร่ :
เสียบไมค์ตรงเข้ากล้อง ไม่มีหูมอนิเตอร์ .. ตรวจสอบให้ดีว่า ไมค์เปิดสวิทช์ และ เสียบแจ๊คเข้าไปสุดแล้ว ... เดี๋ยวจะกลายเป็นหนังใบ้ ... ตาแตกเหมือนกันนะ อิอิ

เคยพลาดมากับตัวครับ อิอิ

ขอบคุณพี่มากครับ
ที่พี่บอกว่า "ใช้กล้องอัดเลย" หมายถึงใช้ไมค์บูมเสียบเข้ากล้อง หรือใช้ไมค์จากกล้องเอาครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
75
ความดี
794
เครดิต
695
จิตพิสัย
721
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-26
พูดเรื่องงบประมาณ เน้นประหยัดไว้ดีกว่าเพราะเรายังไม่ได้ทำงานหาเงินได้เป็นกอบกำ
ความจริงถ้าไม่คิดอะไรมาก ผมว่าเอาไมค์เสียบเข้ากล้องเลยก็ได้ครับ เป็นการประหยัดงบประมาณดี
จะเป็นไมค์อะไรก็ได้เสียบเลย ผมเคยเอาไมค์ dynamic ที่ชอบเอามาร้องเพลงคาราโอเกะกัน ลองฟังเสียงดูก็ไม่ได้ขี้เหร่่มากมาย

หรือไม่ถ้ามีเครื่องอัดด้วย เสียบเข้าเครื่องอัดก็น่าจะควบคุมได้ดีกว่านิดนึึง อัดแยกก็ได้หรือเสียบจากเครื่องอัดเข้ากล้องก็ได้ กรณีที่ไม่คิดอะไรมาก และไม่ต้องไปนั่งเสียเวลาซิงค์ทีหลัง แต่อย่างที่บอกประหยัดได้ก็ดี ถ้าไม่มีเครื่องก็ไม่เป็นไร ดูขนาดงานที่เราทำก่อน ถ้าเสียเงินไปคุ้มไหม หรือถ้าคิดว่าเสียไปแล้วจะได้ใช้ยาวๆก็ไม่เป็นไรถ้าพอมีงบ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ เสียบไมค์เข้ากล้องเลยก็ไม่เป็นไร ไม่ขี้เหร่มากหรอก แค่ลองหาฟองน้ำหรือขนแมวมากันลมไว้หน่อย ก็น่าจะเพียงพอ.

:)

ที่พูดมาผมเน้นประหยัดนะ 555
คือถ้ามีงบ หรือทรัพย์อยากจะละลายก็ไม่ว่ากัน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vhanvhay22 ความดี +1 2012-12-26 -
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-26
Plural Eye สำหรับซิงค์เสียงจากเครื่องบันทักและกล้องให้ตรงกัน ..

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6847
ความดี
6311
เครดิต
6031
จิตพิสัย
6109
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-27
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-27
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์7 ต้นฉบับโพสต์โดยavamhmเมื่อ2012-12-26 01:41เผยแพร่ :
พูดเรื่องงบประมาณ เน้นประหยัดไว้ดีกว่าเพราะเรายังไม่ได้ทำงานหาเงินได้เป็นกอบกำ
ความจริงถ้าไม่คิดอะไรมาก ผมว่าเอาไมค์เสียบเข้ากล้องเลยก็ได้ครับ เป็นการประหยัดงบประมาณดี
จะเป็นไมค์อะไรก็ได้เสียบเลย ผมเคยเอาไมค์ dynamic ที่ชอบเอามาร้องเพลงคาราโอเกะกัน ลองฟังเสียงดูก็ไม่ได้ขี้เหร่่มากมาย

หรือไม่ถ้ามีเครื่องอัดด้วย เสียบเข้าเครื่องอัดก็น่าจะควบคุมได้ดีกว่านิดนึึง อัดแยกก็ได้หรือเสียบจากเครื่องอัดเข้ากล้องก็ได้ กรณีที่ไม่คิดอะไรมาก และไม่ต้องไปนั่งเสียเวลาซิงค์ทีหลัง แต่อย่างที่บอกประหยัดได้ก็ดี ถ้าไม่มีเครื่องก็ไม่เป็นไร ดูขนาดงานที่เราทำก่อน ถ้าเสียเงินไปคุ้มไหม หรือถ้าคิดว่าเสียไปแล้วจะได้ใช้ยาวๆก็ไม่เป็นไรถ้าพอมีงบ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ เสียบไมค์เข้ากล้องเลยก็ไม่เป็นไร ไม่ขี้เหร่มากหรอก แค่ลองหาฟองน้ำหรือขนแมวมากันลมไว้หน่อย ก็น่าจะเพียงพอ.
.......

หรือเสียบจากเครื่องอัดเข้ากล้องก็ได้ กรณีที่ไม่คิดอะไรมาก และไม่ต้องไปนั่งเสียเวลาซิงค์ทีหลัง

ทำแบบนี้คุณภาพเสียงจะเป็นอย่างไรครับพี่
ที่ผมสงสัยเพราะไม่เห็นมีใครทำ  ทั้งที่น่าจะชอบเ พราะไม่ต้องซิงค์เสียงตอนตัดต่อ
เงิน
2468
ความดี
2784
เครดิต
2541
จิตพิสัย
3145
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-13
^
^
^

ผมสงสัยข้อข้างบน่ะครับ ตอบผมทีเหอะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้