สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7388เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

DIY Steadicam จากท่อ PVC

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
439
ความดี
437
เครดิต
462
จิตพิสัย
233
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสครับผมสมาชิกใหม่ กำลังสนใจการถ่ายวีดีโอ ถ้าผิดพลาดประการใด ชี้แนะด้วยนะครับ

วันนี้จะมาทำ Steadicam จากท่อ pvc กันนะครับ ที่เลือกใช้ท่อ pvc ก็เพราะหาง่ายดี ส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับ การถ่ายวีดีโอซักเท่าไนะครับ แต่อยากลองทำดู เพื่อมีโอกาศถ่ายคลิบส่งขายกับเค้าบ้าง อุปกรณ์ที่ใช้ทำนอกจากตัวท่อ pvc แล้ว ชิ้นส่วนอื่นๆก็หาซื้อได้จากคลองถมและย้านใกล้เคียงนะครับ มาดูกันเลยดีกว่าว่าอุปกรณ์มีอะไรบ้าง
อุปกรณ์ที่ใช้ ผมจะแบ่งเป็น 3 ส่วนนะครับ ในที่นี้ผมจะบอกก่อนนะว่ามีอะไรบ้าง ส่วนรายละเอียดว่าซื้อที่ไหนราคาเท่าไรเดี่ยวจะเขียนไว้ในแต่ละขึ้นตอนอีกที
ส่วนของที่จับ
1.ลูกปืนตาเหลือก (1อัน)
2.น็อต6เหลี่ยมยึดลูกปืนตาเหลือก (1อัน)
3.ข้อต่อเกลียวใน (1อัน)
4.ฝาครอบ (1อัน)
5.ฝาครอบเกลียวนอก (1อัน)
6.ลูกปืนตาเหลือก (1อัน)
7.น็อต กลียวขนาดเดียวกับ ลูกปืนตาเหลือก (1อัน)
ส่วนของตัวโครง
8.plate ที่ติดมากับ Slave Flash
9.น็อตยึด plate ยาว2″
10.กาวทาท่อ pvc
11.ท่อ pvc ขนาด 1/2″
12.ข้อต่อ 45 องศา (4อัน)
13.ข้อต่อตรง (1อัน)
14.ข้องอ (1อัน)
15.น็อตเกลียว (1อัน)
ส่วนของตัวถ่วงน้ำหนัก
16.ข้อต่อเกลียวนอก (1อัน)
17.สามทางเกลียวใน (1อัน)
18.ฝาครอบเกลียวนอก (2อัน)
19.เหล็กถ่วงน้ำหนัก (2อัน)
20.น็อตยึดเหล็กถ่วง (2อัน)
เห็นรายการอุปกรณ์แล้วอย่าเพื่องโอ้โหนะครับแฮะๆ มาเริ่มประกอบร่างกันเลยดีกว่า
มาเริ่มในส่วนของที่จับกันเลยนะครับ ผมว่าส่วนนี้เป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งของ Steadicam เลยทีเดียว มารู้จักกับลูกปืนตาเหลือกกันหน่อย ลูกปืนตาเหลือก(Rod End) จะเป็นลูกเหล็กทรงกลมที่มีรูตรงกลาง สามารถกลิ้งไปมาได้ จะเหมือนลูกตาคนเราเวลากรอกไปมาตัวนี้ผมซื้อมาจากคลองถม ราคา 80 บาท ( ผมแนะนำให้หาซื้อไอ้เจ้าตัวนี้ให้ได้ก่อนนะครับ เพราะจะได้เอาไปเที่ยบกับหัวน็อต6เหลี่ยมในข้อ2 )

นำน็อตจากข้อ 2 มาตะใบหัวออกหน่อย เพื่อที่จะยัดเข้าไปในรูของลูกปืนตาเหลือกได้ พอยัดแล้วก็หาทางทำให้มันแน่นที่สุดนะครับจะได้ไม่หลุดเวลาใช้งาน ผมใช้วิธีหยอดกาวร้อน เพื่อเสริมความแน่นหนา รอให้กาวแห้งก่อนนะครับแล้วค่อยขยับเดี๋ยวกาวจะเลอะออกมาทำให้ฝืดได้ ระหว่างรอกาวแห้งก็มาเจาะรูฝาครอบเกลียวในกันดีกว่าครับเจาะรูให้ได้ขนาดเท่ากับน็อต6เหลี่ยมนะครับ เพราะเดี๋ยวเราจะเอามาประกอบกัน เอาข้อต่อเกลียวในมาต่อกับฝาครอบ(อย่าลืมทากาวด้วยนะครับ) พอในส่วนของลูกปืนตาเหลือกแห้งแล้วก็เอามาประกอบกัน ตามภาพเลยครับ ก็จะได้ในส่วนของที่จับ เสร็จในส่วนนี้ผมว่าคงเอามาหมุนเล่นกันใหญ่เลยทีเดียว

มาต่อกันในส่วนของโครงกันดีกว่าครับ เริ่มที่ตัว plate ที่ติดมากับ Slave Flash เอาที่ยึดออกอันนึง แล้วก็เอาน็อตใส่ยึดไว้ครับ ให้ใส่น็อตตัวเมียไป2ตัวเลยนะครับ น็อตที่ไว้ยึดกล้องจะได้สามารถเลื่อนได้

นำข้อต่อจากข้อ12. 13. 14. 15. มาประกอบตามรูปครับ เรื่องความกว้างความยาวไม่ได้ซีเรียสนะครับประมาณ เอาได้ ทิ้งไว้ให้กาวแห้งครับ พอแห้งแล้วก็เจาะรูด้านบน 2รู ให้ได้ขนาดน็อตที่ยึดเพจ และที่ข้องอ90องศาอีก 1รู ให้ได้ขนาดน็อตที่จะมายึดกับลูกปืนตาเหลือก เสร็จแล้วก็เอามาประกอบร่างกันเลยครับ ยึดเพจให้แน่นๆเลยนะครับ

มาดูในส่วนของตัวถ่วงน้ำหนักกันครับ ส่วนนี้สำคัญมากครับ Steadicam จะสมดุลหรือไม่ขึ้นกับส่วนนี้เลย เริ่มแรกเอาข้อต่อเกลียวนอก มาใส่กับสามทางเกลียวใน หมุนให้สุดเกรรียวนะครับ แล้วก็เอาฝาครอบเกลียวนอกทั้ง2อันมาเจาะรู แล้วใส่น็อตเสร็จแล้วก็จะได้ตามภาพครับ

เหล็กถ่วงน้ำหนักผมหาซื้อมาจากร้านเหล็กย่านสัมพันธวงศ์ เส้นถนนข้าวหลาม บางคนอาจจะรู้ว่าแถวนั้นดงเหล็ก และโหละอื่นๆเลย ผมเดินหาอยู่นานเไปเจอในร้านกว้างง่วนเฮงครับ

คนขายบอกว่ามันเป็นเหล็กแผ่นตัดแก๊ส ขนาดเท่าและน้ำหนักใกล้เคียงกัน อันละเกือบครึ่งโล กำลังเหมาะเลย ราคาอันละ50บาทไม่ยอมลดให้ด้วย เอาเหล็กไปเจาะรูครับถ้าบ้านไม่อุปกรณ์เจาะ ก็หาร้านกลึงให้เค้าเจาะให้ก็ได้ครับ เอารูขนาดใส่น็อตได้นะครับ
ตอนนี้เราก็จะได้ส่วนประกอบทั้ง 3ส่วนออกมา นั่นนคือ ส่วนที่จับ ส่วนโครง ส่วนตัวถ่วงน้ำหนัก ทำทั้งหมดมาประกอบเต้าด้วยกันครับ เป็นอันเสร็จแล้ว ที่นี้ก็มาทำสีซะหน่อยเพื่อให้ดูสวยงามขึ้น

จากการทดสอมสมดุลแล้วค่อนข้างดีเลยที่เดียว สามารถปรับสมดุลซ้ายขวาได้ทั้งที่ตัวถ่วงน้ำหนัก และสมดุลหน้าหลังที่ตัวกล้องโดยการเลือนกล้องไปข้างหน้าหลังได้
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +11 ซ่อน
2por ความดี +1 2014-04-27 ขอบคุณแนวคิดครับ
nhongrama ความดี +10 2014-04-06 แจ่มแมวครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
439
ความดี
437
เครดิต
462
จิตพิสัย
233
จังหวัด
คลิปจากการทดสอบอุปกรณ์ครับ โฟกัส กับความคมชัดอย่าเพิ่งไปสนใจนะครับ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย แฮะๆ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
เจ๋งมากครับ อ่านแล้วทำตามได้ง่ายเลย ผมว่าผลที่ได้ ไม่สำคัญเท่าความคิดที่ทำฮะ
(แต่หาราคาต้นทุนไม่เจอฮะ เห็นว่าจะมาลงไว้ให้ด้วย)
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
after6pm.net ความดี +1 2014-04-06 -
เงิน
439
ความดี
437
เครดิต
462
จิตพิสัย
233
จังหวัด
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์2 ต้นฉบับโพสต์โดยnhongramaเมื่อ2014-04-06 13:48เผยแพร่ :
เจ๋งมากครับ อ่านแล้วทำตามได้ง่ายเลย ผมว่าผลที่ได้ ไม่สำคัญเท่าความคิดที่ทำฮะ
(แต่หาราคาต้นทุนไม่เจอฮะ เห็นว่าจะมาลงไว้ให้ด้วย)

ขอบคุณครับ ยังต้องศึกษาอีกเยอะเลยเรื่องการถ่าย การใช้โปรแกรม แนะนำด้วยนะครับ

ส่วนต้นทุน คร่าวๆนะครับ
1.ส่วนโครง ข้อต่อpvc กาวทาท่อ และด้ามจับ ไม่น่าเกิน 100 บาท
2.ลูกปืนตาเหลือกผมซื้ิอมาจากคลองถม 80 บาท น๊อตยึด 11 บาท
3.plate ที่ติดมากับ Slave Flash ผมมีอยู่แล้ว อันนี้ไม่รู้ราคา
4.เหล็กถ่วงน้ำหนักอันละ50บาท (จริงๆมีหลายแบบหลายรูปทรงนะครับถูกๆก็มี แถวที่ซื้อเป็นแหล่งเหล็ก ลองเดินหาดูได้ครับหาเศษๆ แต่อยากได้2อันที่รูปรง น้ำหนักใกล้เคียงกันเลยต้องยอมซื้อแพง)

รวมๆต้นทุนแฝง ค่าสี ค่ารถ ค่ากิน ไม่น่ากิน 500 บาท ครับ ราคากยังแพงไปนิดนึงอยู่ดี
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9637
ความดี
6912
เครดิต
7929
จิตพิสัย
6224
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-04-06
ไอเดียสุดยอด
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-04-08
ลูกปืนตาเหลือก ซื้อจากคลองถม ฝั่งไหนครับ ฝั่งขวา (วัด) หรือ ฝั่งซ้าย (คลองถมใหม่) ถ้าหันหน้าไปทางหัวลำโพง (วันนี้ไปเดินหาไม่เจออ่ะครับ) ช่วยชี้จุดใกล้เคียงให้หน่อย ขอบตุณมากครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
128
ความดี
143
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-04-10
สีดำสวยมาก ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้