สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1954เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากรู้

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2040
ความดี
432
เครดิต
211
จิตพิสัย
103
จังหวัด
พระนครศรีอยุธยา

ตัวนี้จะทำยังไงจะตัดเสียงลมได้ครับ

เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
จากคู่มือหน้า 78...

ปอลอ บอกตรงๆ - ผมโคตรเซ็งแล้วหว่ะ

ด้งนั้น ผมคงตอบกระทู้นี้เป็นกระทู้สุดท้ายแล้ว

เข้าใจตรงกันนะ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
849
ความดี
654
เครดิต
561
จิตพิสัย
367
จังหวัด
จะว่าไปแล้วน้องก็น่าตีนะเนี๊ย ถามอย่างเดียวเลย
เอาหละ เดี๋ยวผมช่วยแบ่งเบาภาระพี่ nantawat ให้ครับ เดี๋ยวค่อยๆบอกน้องเองครับ

ลม ต้องป้องกันแต่แรก คือใช้ถุงยางอนามัย เอ๊ย ใช้ dead cat ครับ
เอาคำว่า dead cat microphone ก๊อปปี้ไปวางใน https://www.google.co.th
แล้ว กด Images พอเห็นภาพแล้วจะนึกภาพออกครับ

ลมเข้ามาในเนื้อเสียง ก็เหมือนเสื้อที่ถูกสกรีนครับ เราคงไม่สามารถลบมันออกได้หมดจด
การใช้ Low cut เป็นเพียงการตัดเสียงย่านต่ำ ย่านนั้นออกไป แต่หากเป็นการถ่ายภาพยนต์ที่ต้องยังคงเสียงย่านนั้นไว้ เช่นฉากรถแข่ง การกระหึ่มของเครื่องยนต์ หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่อยู่ในย่าน 80Hz 100Hz 150Hz มันก็จะถูกตัดออกไปด้วยครับ
ผมถูกสอนให้ใส่ถุง เอ๊ย ป้องกันตั้งแต่แรก ฝึกไว้ตั้งแต่วันที่ฝึกง่ายๆนี่หละครับ กำลังดี
เพราะฉนั้น การใช้  dead cat ในที่ๆมีลม เช่น กลางแจ้ง ชายทะเล หรือแม้แต่ในห้องที่มีแหล่งกำเหนิดของลม
จึงเป็นการป้องกันแต่แรกครับ
หากงานเข้าเรียบร้อยแล้ว ถึงมาใช่โปรแกรมตัดออกทีหลัง อย่าไปรู้มันเลยครับ เดี๋ยวขี้เกียจทำตั้งแต่แรกให้ดี
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1958
ความดี
967
เครดิต
872
จิตพิสัย
665
จังหวัด
ถุงเท้าหนาๆฟูๆก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ....

รูปนี้ใช้กระเป๋าขนฟู เอามาตัด เย็บ ต้นทุน 20 บาทครับ แต่ใช้งานจริงมาหลายงานแล้ว....
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้