สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5181เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

ขอปรึกษาเรื่อง mac Pro  หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3651
ความดี
3039
เครดิต
3481
จิตพิสัย
3516
จังหวัด
นนทบุรี
คือกำลังมองดูแมคโปรมือสองกับจอมือสองอยู่ครับ
ปกติใช้ macbook pro 15 อยู่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับเรื่องการซื้อ macpro + Cinema Display
- อยากถามระหว่าง macproQuad-Core One 2.8GHz Quad-Core Intel Xeon “Nehalem” กับ macproQuad-CoreTwo 2.26GHz Quad-Core Intel Xeon 8MB การทำงานต่างกันมากไหม
- ระว่าง Core One กับ Core Two ทำงานต่างกันมากไหม ควรที่จะใส่ใจมากแค่ไหน หรือว่าไปเต็มที่กับเรื่องแรมจะดีกว่า ใส่ไปเต็มพิกัดไปเลย (คือค้อนข้างสับสนมากจะเอาอันไหนดีเพราะราคาต่างกันมาก)
- เรื่องจอในการตัดต่อส่วนมากแล้วใช้กันอยู่ที่ประมาณกี่นิ้ว ถึงจะสบายตา ระหว่าง 24สองจอ,27สองจอ,30จอเดียว
- การ์ดจอจำเป็นไหมต้องซื้อเป็นคู่ หรือว่าซื้อตัวเดียวให้แรงไปเลย
- การ์ดตัดต่อจำเป็นไหมถ้าเราอัดแรมเต็มที่และการจอเทพๆที่มีอยู่แล้ว

ขอความรู้จากคนที่ใช้อยู่หรือมีความรู้และประสบการณ์หน่อยนะครับ พอดีว่าโดยส่วนตัวแล้วเงินที่ซื้อเครื่องนี้โดยส่วนตัวคิดว่าเยอะมากๆ อยากหาความรู้ให้มากๆก่อนจะตัดสินใจซื้อ อยากได้เครื่องที่สมบูรณ์ระดับหนึ่ง(ดีของเรา)
เพราะฉะนั้นอยากได้คำตอบที่ละเอียดหน่อยครับ หรือใครรู้จักร้าน ขายmacpro มือสองที่ให้คำแนะดีๆได้ก็ยินดีครับ
ถ้าใครเห็นใจก็แวะเข้ามาตอบให้หน่อยครับ ยินดีรับฟังความคิดเห็นของทุกคนครับ
ขอยำ้นะครับว่าผมจะซืิ้อมือสองทั้งหมดยกเว้นการ์ดจอหรือหาแรมมือสองไม่ได้อาจจะซื้อใหม่คละกันไป 

เงิน
3651
ความดี
3039
เครดิต
3481
จิตพิสัย
3516
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
Re:ขอปรึกษาเรื่อง mac Pro  หน่อยครับ (ถามต่อเรื่องต่อ 2 จอ)
คือซื้อมาแล้วครับ  Macpro แล้วต้องการต่อสองจอครับ
การ์ดจอเป็น ATI HD 5770 มี Dvi 1 ports Mini Display 2 ports
จอยี่ห้อ Dell U2410 24 นิ้ว 2 จอ
ต่อจอแรกไม่มีปัญหาครับ แต่จอที่สองมันฟ้องว่าไม่มีสัญญาณมา
ไม่ทราบว่าต้องไปที่ตั้งค่าที่ไหนครับเครื่องถึงจะมองเห็นสองจอ

ปกติเคยต่อสองจอกับ MacBook Pro พอเสียบมันก็เจอเลยแล้วไปตั้งค่าการแยกจออีกที
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
447
ความดี
499
เครดิต
374
จิตพิสัย
274
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-21
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 16 ต้นฉบับโพสโดย plasticcam เมื่อ 2011-06-18 21:49  :
ใช้ MACBOOKPRO 17 ตัดรายการเคเบิ้ล เนื้องาน 45 นาที ถ่ายด้วย CANON 720p 50 dslr อยากได้้ macpro ไว้ตัดเหมือนกันเลยครับ เพราะเครื่องร้อนมาก แก้ปัญหาโดย หันน่าเข้าแอร์พัดลมจิ๋วอัดเข้าไป อุณภูมลง ตัดได้ลื่น เทปนึง เลือกฟุต 1 วัน วางไลน์ 1 วัน mixsound and effect ใส่รายละเอียด วันละ 10 ชม 3 วันพอดี  ถ้าเปลี่ยนไป macpro ผมอยากทราบเหมือนกันว่า จะประหยัดเวลาrenderand log and tranfer ได้มากขึ้นจนคุ้มมั๊ยครับ

รายการ ครึ่ง ช.ม. render + export โดยแปะทุกอย่างแล้ว เช่น bar ชื่อ logo  และ ลูกเล่นต่างๆ ใช้เวลาประมาณ 7-10 นาทีครับ  Macpro รุ่นประมาณ 1 ปีที่แล้ว

ผมว่าไวนะครับ สำหรับฟุตทั่วไป 720*576  แต่ถ้าตัด HD 1920*1080 ก็รอจนเหมื่อยเหมือนกันนะครับ อิอิ แต่ก็ไม่นานเกินรอครับ (ปล. ลง Plugin HD ใน FCP แล้ว) 
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
362
ความดี
341
เครดิต
332
จิตพิสัย
247
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-18
ใช้ MACBOOKPRO 17 ตัดรายการเคเบิ้ล เนื้องาน 45 นาที ถ่ายด้วย CANON 720p 50 dslr อยากได้้ macpro ไว้ตัดเหมือนกันเลยครับ เพราะเครื่องร้อนมาก แก้ปัญหาโดย หันน่าเข้าแอร์พัดลมจิ๋วอัดเข้าไป อุณภูมลง ตัดได้ลื่น เทปนึง เลือกฟุต 1 วัน วางไลน์ 1 วัน mixsound and effect ใส่รายละเอียด วันละ 10 ชม 3 วันพอดี  ถ้าเปลี่ยนไป macpro ผมอยากทราบเหมือนกันว่า จะประหยัดเวลาrenderand log and tranfer ได้มากขึ้นจนคุ้มมั๊ยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-13
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 14 ต้นฉบับโพสโดย dew999 เมื่อ 2011-06-09 12:05  :

ผมใช้ mac pro โปรทำงาน มาราว ๆ ปี กว่าแล้วครับ ที่ออฟฟิศ ยังมีตัว G5 ซึ่งอายุ 6-7 ปี และ mac อีกหลายรุ่น อายุเยอะ ๆ ทั้งนั้น ยังใช้ตัดกันอยู่เลย เก่ามาก แต่ก็ยังใช้อยู่ ทนไหมหล่ะ อิอิ
.......

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
447
ความดี
499
เครดิต
374
จิตพิสัย
274
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-09
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 6 ต้นฉบับโพสโดย ganchay เมื่อ 2011-06-07 13:09  :
สุดท้าย อยากถามเหมือนกันว่า ทำไมต้อง "Mac" ด้วยเหรอครับ (ไม่ได้ประชดหรือแดกดัน)
ปกติผมใช้แมคอยู่แล้วครับมี Mbp 15 นิ้วอยู่แล้ว  ที่ต้องเป็นแมคโปรเพราะว่าต้องการซื้อมารองรับงานที่ใหญ่ขึ้นครับและส่วนตัวก็เชื่อมั่นในฝั่งแมคมากกว่า  แต่ก่อนก็ใช้ฝั่งวินโดว์ครับ
แต่ปัญหาเยอะก็เลยย้ายฝั่งครับนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
macใส่การ์ดจอคู่ได้ด้วยเหรอครับ
mac pro  มีช่องใส่การ์ดได้ 4 ช่องครับ
.......

ผมใช้ mac pro โปรทำงาน มาราว ๆ ปี กว่าแล้วครับ ที่ออฟฟิศ ยังมีตัว G5 ซึ่งอายุ 6-7 ปี และ mac อีกหลายรุ่น อายุเยอะ ๆ ทั้งนั้น ยังใช้ตัดกันอยู่เลย เก่ามาก แต่ก็ยังใช้อยู่ ทนไหมหล่ะ อิอิ
ความสเถียรของ mac นั้นสูงมากครับ ผมตัดที่บ้านใช้ Pc ปัญหาเยอะมาก แต่กับ Mac แทบไม่มีเลยครับ
แต่ถ้าเทียบเรื่องความแรง อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะถ้างบเท่ากัน PC คงแรงกว่า
แต่สำหรับผม สเปคที่จัดลง Mac pro มันก็คุ้มค่ากับการทำงานแล้วครับ ถ้าซื้อมาทำมาหากิน นี่ไม่ต้องคิดนานเลยครับ อิอิ
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-08
โชคดีครับ อิอิ (ของผมก็เป็นแสนเหมือนกัน แต่คุ้มค่าจริงๆ)
เงิน
3651
ความดี
3039
เครดิต
3481
จิตพิสัย
3516
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับที่มาตอบให้  อบอุ่นดีมากๆ  มีปัญหาที่ไรเวปนี้ให้ได้ทุกคำตอบ
เป็นอีกคำถามที่ทำให้ผมตัดสิ้นใจซื้อของแพงๆ แบบไม่ต้องระแวงเรื่องข้อมูลจากร้านค่า  เพราะมันเป็นประสบการณ์จริง
งานนี้เงินแสนก็ไม่เสียดาย
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
ขอบคุณข้อมูลพี่ๆทุกคนครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ นี้ผมก็เล็งๆ ไว้เหมือนกันครับ ไอ้เจ้าแมกซ์ นี้ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
อ้างอิง
คำถามว่า  ผมควรไปใส่ใจที่  แรม  ระหว่าง  DDR3 หรือ  DDR 2

ใส่ใจในแง่ไหน ???

แง่เทคโนโลยี ใหม่กว่าย่อมดีกว่าอยู่แล้ว คนผลิตก็ทำของใหม่ ๆ ออกมาเรื่อย ๆ ล่อใจเงินในกระเป๋า ขืนคงของเก่าเอาไว้ก็ไม่ได้เงินนะซี ...
แง่อะหลั่ย ใหม่กว่าก็ยังพอหาได้ง่ายอีกหลายปี ราคาก็ถูกกว่า ของเก่าหายาก ราคามันก็แพงขึ้นเรื่อย ๆ ...

แต่ถ้าเป็นแง่ความเร็ว มันเร็วกว่าจริงนะ แต่เร็วในกระดาษ เอาเข้าจริงลองถามสิ่ มีใครรู้สึกได้หรือเปล่า ลองเองก็ได้ ผมคนล่ะ ไม่กระดิกตั้งแต่สมัยยังเป็น SD-RAM แล้ว ... RAM ประเภทไหนก็ช่างมันเถอะ (ก็ไม่เชิงนะ ให้หาง่าย ซื้อเยอะ ๆ แล้วถูกเงินด้วย) แต่ให้เน้นปริมาณเข้าว่า แรมเยอะเร็วขึ้นรู้สึกได้แน่ ๆ (ถ้าก่อนหน้านี้มันไม่พอนะ เพราะมันจะไปดึงฮาร์ดดิสก์มาทำงานแทน Overall Performance ร่วงติดพื้นเลย) แล้วที่สำคัญก็เรื่องความเสถียร อันนี้ต้องให้ความสำคัญอันดับแรกเลย ไม่งั้นปวดหัวตายชัก ...

อ้างอิง
ปกติผมใช้แมคอยู่แล้วครับมี Mbp 15 นิ้วอยู่แล้ว  ที่ต้องเป็นแมคโปรเพราะว่าต้องการซื้อมารองรับงานที่ใหญ่ขึ้นครับและส่วนตัวก็เชื่อมั่นในฝั่งแมคมากกว่า  แต่ก่อนก็ใช้ฝั่งวินโดว์ครับ แต่ปัญหาเยอะก็เลยย้ายฝั่งครับนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ชอบฝั่งไป ไปฝั่งนั้นเลยครับ ความสบายใจตีค่าเป็นเงินไม่ได้ เงินก็ของเรา ใช้ก็ใช้อยู่คนเดียว มีปัญหาก็เรานั่นแหล่ะที่ต้องแก้กันไป ... ส่วนผมเอาอยู่ ก็จบที่วินโดว์แบบไม่อนาทรร้อนใจ ชิว ๆ ...
เงิน
3651
ความดี
3039
เครดิต
3481
จิตพิสัย
3516
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
จัดอย่างหลังเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก
   ขอคิดมากหน่อยครับ  ช่วงนี้ต้องบริหารเงิน  ยังต้องซื้อเลนส์อีก  
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
macใส่การ์ดจอคู่ได้ด้วยเหรอครับ
-โทษทีครับ ตอนแรกนึกว่าmacbookpro
เงิน
16242
ความดี
7641
เครดิต
7804
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
จัดอย่างหลังเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก
เงิน
3651
ความดี
3039
เครดิต
3481
จิตพิสัย
3516
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
สุดท้าย อยากถามเหมือนกันว่า ทำไมต้อง "Mac" ด้วยเหรอครับ (ไม่ได้ประชดหรือแดกดัน)
        ปกติผมใช้แมคอยู่แล้วครับมี Mbp 15 นิ้วอยู่แล้ว  ที่ต้องเป็นแมคโปรเพราะว่าต้องการซื้อมารองรับงานที่ใหญ่ขึ้นครับและส่วนตัวก็เชื่อมั่นในฝั่งแมคมากกว่า  แต่ก่อนก็ใช้ฝั่งวินโดว์ครับ
แต่ปัญหาเยอะก็เลยย้ายฝั่งครับนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
mac pro  มีช่องใส่การ์ดได้ 4 ช่องครับ
เครื่องผมมี 2 คูณ 2.93GHz นั่นเท่ากับมี 8 Core กันเลยทีเดียว 
       อยากทราบว่าเครื่อง mac ของคุณปีไหนครับ    ผมกำลังมองตัวปี 2010  
      One 2.8GHz Quad-Core Intel Xeon “Nehalem” processor
      • 3GB (three 1GB DIMMs) of DDR3 ECC SDRAM at 1066MHz
      • 1TB Serial ATA (3Gb/s), 7200 rpm
      • ATI Radeon HD 5770 with 1GB of GDDR5 memory with two Mini DisplayPort outputs and one dual-link DVI video output
      • 18x SuperDrive with double-layer

ขอถามต่อนะครับ  ผมยังคาใจอยู่ว่า
อยากเครื่องปี  2008 เป็น Processor: Two 2.8 GHz quad-core Intel Xeon processors    แต่แรมยังเป็น DDR2  อยู่
กับเครื่องที่ผมเล็งไว้คือ  One 2.8GHz Quad-Core Intel Xeon “Nehalem” processor  แต่แรมเป็น  DDR3  
[font=]คำถามว่า  ผมควรไปใส่ใจที่  แรม  ระหว่าง  DDR3 หรือ  DDR 2
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-06-07
ขอตอบบ้าง จะได้หลากหลาย ...   

อ้างอิง
- อยากถามระหว่าง macproQuad-Core One 2.8GHz Quad-Core Intel Xeon “Nehalem” กับ macproQuad-CoreTwo 2.26GHz Quad-Core Intel Xeon 8MB การทำงานต่างกันมากไหม

อันนี้ตอบไม่ได้แฮ๊ะ แต่งาน HD-Video ยึดตัวที่ได้ Overall Performance ที่ดีกว่าเสมอ อาจจะเป็นผลมาจาก core ที่เยอะกว่า, สัญญาณนาฬิกา (Hz) สูงกว่า ตามลำดับ ... ลองดูจากชาร์ตที่มีการเทสต์ไว้ตามเน็ต ... แต่มีหมายเหตุนิดนึงว่า หากมันไม่ได้ต่างกันมากมายนัก ในขณะที่ราคาห่างกันมาก (มักจะเพราะความสดใหม่เพิ่งลงตลาด หรือ ใช้กันจำกัดเฉพาะกลุ่ม) ก็ให้เลือกตัวรองจะดีกว่า เก็บเงินไปโป่ะอย่างอื่น ...

อ้างอิง
- ระว่าง Core One กับ Core Two ทำงานต่างกันมากไหม ควรที่จะใส่ใจมากแค่ไหน หรือว่าไปเต็มที่กับเรื่องแรมจะดีกว่า ใส่ไปเต็มพิกัดไปเลย (คือค้อนข้างสับสนมากจะเอาอันไหนดีเพราะราคาต่างกันมาก)

Core มากกว่ามีผลต่อ Overall Performance เสมอ รองลงไปก็สัญญาณนาฬิกา แถมถ้าสัญญาณนาฬิกาต่างกันนิดหน่อย แทบไม่รู้สึกกันเลย ... ส่วนแรม ต้องเช็คที่ OS และซอฟแวร์ที่เราจะใช้ ใส่น้อยไปไม่ดีแน่ แต่ใส่มากไปมันก็ไม่ได้ใช้ ก็กำเงินไว้ก่อน แล้วใส่ตามที่ OS และ Software เขาระบุ ถ้ามันยังไม่พอแล้วเช็คดูแล้วว่าใส่เพิ่มเข้าไปจะได้ใ้ช้แน่ ๆ ก็ค่อยอัด ของพวกนี้มันเพิ่มกันทีหลังได้ ...

อ้างอิง
- เรื่องจอในการตัดต่อส่วนมากแล้วใช้กันอยู่ที่ประมาณกี่นิ้ว ถึงจะสบายตา ระหว่าง 24สองจอ,27สองจอ,30จอเดียว

ตามความพอใจเลยครับ ... ผมใช้ 24 นิ้วจอเดียวอยู่ กำลังพอดี ๆ จินตนาการว่าถ้าเอา 24 หรือ 27 สองจอมาต่อกันนี่คิดว่ามีคอเคล็ดกันบ้าง แต่ถ้าได้ขยับเป็น 27 หรือ 30 แบบจอเดียวก็น่าจะยังสบาย ๆ อยู่ ... (ปล. แต่ไม่ใช่สองจอไม่ดีนะ มันก็มีความสะดวกอะไรของมันอยู่ คงแล้วแต่ความคุ้นเคย ความถนัดมากกว่า อย่างเปิด Application สองตัว แบ่งให้คนละจอเลย แบบนี้ก็โอเคอยู่) ...

อ้างอิง
- การ์ดจอจำเป็นไหมต้องซื้อเป็นคู่ หรือว่าซื้อตัวเดียวให้แรงไปเลย

ซอฟแวร์ที่เราใช้ ดึง GPU ของการ์ดจอมาใช้งานหรือเปล่า ใช้แค่ไหน ใช้อย่างไร ลองตรวจสอบดูครับ ... อันนี้จะค่อนข้างเป็นเรื่องรองไปแล้ว เพราะ CPU รับหน้าที่ตรงนี้ไปเต็ม ๆ GPU ก็จะมาเสริมไปอีกที ก็ผ่อนแรงไปเยอะ ...

อ้างอิง
- การ์ดตัดต่อจำเป็นไหมถ้าเราอัดแรมเต็มที่และการจอเทพๆที่มีอยู่แล้ว

การ์ดตัดต่อ โดยตัวมันเอง รับผิดชอบ 3 หน้าที่เป็นอย่างน้อย คือ
... หนึ่ง - เป็นตัวเร่งความเร็วให้ codec และ พวกฟิลเตอร์ชนิดที่ใช้การ์ดเป็นตัวเร่ง ... (เรื่อง Codec นะโอเคเลย แต่ฟิลเตอร์นี่ค่อนข้างจำกัด และ ไม่ยืดหยุ่นหรอก ทั้งหมดนี่ CPU รับหน้าที่ไปอยู่แล้ว แต่ถ้ามี Hardware เฉพาะมาทำงานก็เบาลง พึงระลึกไว้อย่างว่า ฮาร์ดแวร์มันอัพเกรดไม่ได้ง่ายเหมือนซอฟแวร์นะ อัพคือซื้อใหม่เลย) ...
... สอง - เป็น I/O เพิ่มช่อง input / output มาให้อีกหลายชนิด ... (ถ้าต้องทำงานร่วมกับอุปกรณ์เดิม ๆ ที่มี I/O พิเศษ ๆ ก็ต้องซื้อล่ะ อย่าง SDI อะไรแบบนี้) ...
... และ สาม - เป็นตัวส่งสัญญาณเข้ามอนิเตอร์เช็คงาน (พวกทีวี หรือ โปรเฟสชันนอลมอนิเตอร์ หรือ อาจจะพวกโปรเจคต์เตอร์หนัง ฯลฯ) พรีวิวงานในขณะที่เรากำลังตัด ... (จำเป็นเลยนะ สำหรับงานที่ซีเรียส ๆ) ...

มีมันดีกว่าอยู่แล้ว แต่มีแล้วได้ใช้หรือเปล่า คุ้มไหม จำเป็นไหม อันนี้พิจารณาดู เป็นเรื่องที่ต้องศึกษาให้ละเอียด ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้