สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2658เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

หนังสั้นส่งครูครับ ติชมได้ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือผมเป็นคนตัดต่อทำไตเติ้ลอะน่ะ  มีความรู้เท่าไหนผมก็ใส่ไปให้หมด(ได้แค่นี้แหละครับ เศร้าใจจริงๆ)
งานชิ้นนี้ทำเพื่อส่งอาจารย์ งานพระพุทธอะน่ะ (ไม่งั้นไม่จบ ม.6) แต่คิดบทได้ไม่ค่อยเกี่ยวกับพระพุทธเลย

พูดมามากแล้ว ดูเสร็จแล้ว วิจารณ์ได้นะครับ

โปรแกรมที่ใช้

1.sony vegas pro 10.0
2.Adobe after effect CS4
3.FormatFactory
4.Aegisub
5.AVI ReComp

กล้องที่ใช้ กล้องดิจิตอล ธรรมดาๆครับ จำรุ่นไม่ได้ของเพื่อนนะครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย gun112 เมื่อ 2011-07-24 08:35 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
7555
ความดี
5855
เครดิต
5830
จิตพิสัย
6214
จังหวัด
ทำไตเติ้ลตอนจบยังไงครับ สอนผมหน่อย ชอบครับ ชอบ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16710
ความดี
13655
เครดิต
14351
จิตพิสัย
14629
จังหวัด
ชัยภูมิ
ศึกษาในไทยดีฟิล์มเยอๆครับ เดี่ยวพบทางออกครับ
เงิน
50
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
คุณ parekon ถ้าหมายถึงตอน แนะนำตัวละก็มันไม่ยากเลยครับง่ายกว่าโลโก ร.ร.ตอนเปิดซะอีก แค่ใช้ adobe after effect

จัดว่างตำแหน่งรูป  แล้วเล่นกล้องนิดๆหน่อยๆทำตัวหนังสือให้น่าสนใจนิดหน่อย ก็ใช้ได้แล้วครับจะให้สนอก็คงยาวมากๆเพราะ

ต้องมีพื้นฐานเรื่องเครื่องมือต่างๆมาก่อนครับ ตอนแนะนำตัวตอนจบส่วนใหญ่เล่นเครื่องมือกล้องทั้งสิ้นครับ

เงิน
4624
ความดี
3484
เครดิต
3505
จิตพิสัย
4440
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
ผมว่ามันละครไปครับ

ชีวิตจริงไม่มีใครพูดกับตัวเองแบบนั้นหรอกมั้ง "เห่ย น่าสนใจว่ะ งี้ต้องลองหน่อยแล้ว เขียนเรื่องอะไรดีว้าา" อะไรแบบนี้อะ

สื่อด้วยภาพจะดีกว่า ให้ตัวละครพูดออกมาห้วนๆ นะครับ

ส่วนเรื่องภาพและการตัดต่อ เป็นเรื่องประสบการณ์ครับ เมื่อก่อนใครๆ ก็ถ่ายแบบนี้ ตัดแบบนี้กันทั้งนั้น

แต่ประสบการณ์จะเป็นตัวบอกเขาเหล่านั้นว่า ที่ทำอยู่ดีหรือยัง แปลกๆ หรือเปล่า ดูของจริงเยอะๆ แล้วก็เอามาเปรียบเทียบครับ

***เรื่องเนื้อหาผมไม่ชอบเลยจริงๆ ครับ ผมว่ามันพูดด้านเดียวเกินไป งมงายไป พระพุทธเจ้าน่ะสอนแค่ว่า ทำดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ พระองค์ไม่เคยพูดเรื่องผลของกรรมแบบชัดเจนเห็นผลเหมือนในหนังเรื่องนี้ การนำเสนอแบบนี้ทำให้คนงมงาย ทำให้คนดูแล้วไม่เกิดการเรียนรู้ ผมว่าควรนำเสนอเรื่องแบบนี้ควบคู่ไปกับวิทยาศาสตร์สักหน่อยครับ

แต่ดูฉากหลุดตอนท้ายแล้วทำให้รู้ว่าพวกนายทำเอามันส์หรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนั้น ผมก็อาจจะจริงจังเกินเหตุ
จริงๆ แล้วทำสนุกๆ ก็ไม่ต้องซีเรียสไรก็ได้ครับ ผมก็เวอร์ไปถึงเนื้อหา ตัดต่อ ฮ่าๆ ผมชอบนะ "ฉากหลุดอะ มิงไม่เข้าใจหรอ"
เงิน
50
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
ขอบคุณ ท่าน poonkabonito ครับไว้ถ้ามีงานหน้าผมจะปรับปรุงตามที่ท่านแนะนำดูครับ ตอนเอาvideoมาตัดต่อนึกว่าเกิดแผ่นดินไหวซะอีก

สั่นซะ 555 พวกเพื่อนก็ไม่เคยเล่นพวกกล้องกันเลยอะน่ะ ตอนนี้กำลังหาความรู้ใส่ตัวครับ วิจารณ์กันมาเยอะๆ ไม่ต้องเกรงใจครับ

ส่วนตอนระหว่างถ่ายกันอยู่ผมยอมรับนะว่าเอาสนุกกันอย่างเดียวเลย คือเวลาเพื่อนๆมารวมตัวกันงานมันไม่ค่อยเดินยังไงไม่รู้ 555

[ แก้ไขล่าสุดโดย gun112 เมื่อ 2011-07-24 10:08 ]
เงิน
4400
ความดี
3459
เครดิต
3381
จิตพิสัย
3163
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
  ก่อนเริ่มดูหนังเรื่องนี้ ผมชอบ Motion Graphic ของคุณนะคับ ผมว่าเหมาะมาก  แต่ไม่จำเป็นต้องอธิบายมากหรอก " ต่อไปนี้ท่านจะได้ชม..."
  ขึ้นชื่อเรื่องมาเลยคับ (Front สวย Motion ดี แค่เห็นผมจินตนาการเลยว่าหนังออกมา Dark แน่เลย คิดถึงบันทึกกรรม)  

>>>> พอเปิดเรื่องผิดหวังมาก มันดูเป็นละคร และใช้วิธีการที่เชยเกินไป  บทพูดมากไป  ควรนำเสนอเป็นภาพ ต่อภาพ อธิบายให้เข้าใจไปเลย
   เช่น  ประกาศให้แจ่งเขียนบท  ไม่ต้องพูดหรอกคับ  ให้เห็นแค่ป้ายประกาศตัวใหญ่  จากนั้นก็ CU ที่ใบหน้าเด็กนักเรียน ให้รู้ว่าเขาอยากทำเรื่องนี้
   >>>>  ตอนพิมพ์บทก็เหมือนกัน ไม่ต้องให้เห็นถึงขนาดนั้นก็ได้
   >>>>  ระวังเรื่องมุมกล้องด้วยนะคับ  แนะนำดูหนังเยอะ ๆๆ  ศึกษาเรื่องการตัดต่อ  การอธิบายของหนัง  ดูหนังหลาย ๆ แนว  ไม่ใช่แบบที่ตัวเองชอบเท่านั้น
   หนังที่แปลก ๆ เข้าใจยากควรจะดู ทำให้เราต่อยอด และมีจินตนาการหรือ Taste ที่ดีขึ้น  เช่น  หนังเยอรมัน  ฝรั่งเศส  ญี่ปุ่น

ส่วนตัวผมว่า คนไทยส่วนใหญ่รับอิทธิพลของหนัง  Hollywood  มากจนเกินไป มันเป็นแบบฉบับที่ดี แต่กระนั้นมันก้ทำให้ความคิดไม่อาจขยายมาก
    เพราะวิธีการเล่าเรื่องของอเมริกา เป็นแบบเดิม ๆ (American Standard)  โดยเฉพาะการปลูกฝังให้ คน เป็น Hero หรือ ยึดครองโลก

ปล. สู้ ๆ คับ  ศึกษาเยอะ ๆ ทำเยอะ ๆ  ดูอะไรแปลก ๆ บ้าง  ดูหนังไม่ใช่แค่ความบันเทิง  แต่เพื่อให้เพิ่มความรู้ แก่เราด้วย
เงิน
50
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-07-24
ขอบคุณ ท่าน pomdavies มากครับ เราจะนำคำแนะนำของคุณไปปรับปรุงครับ

เรื่อง Motion Graphic นั้นผมเองได้เห็นบทหนังที่เพื่อนมันเขียนออกมาแล้ว ผมก็จินตนาการออกมาแบบท่านเลยครับ

ผมเลยทำ ไตเติ้ลออกมาก่อนจะถ่ายกัน แต่พอถ่ายกันเสร็จเอาหนังมาตัดต่อผลออกมามันก็ไม่เหมาะกันเท่าไหร่ (สำหรับผมนะ)

แต่คำในกลุ่มมันจะเอาแบบนี้และกำหนดส่งก็อีก 1 วันผมเลยคิดว่าทำใหม่ไม่ทันแน่ แสดงใหม่ยิ่งไม่ทันเลย

( ไตเติ้ลผมก็ยังไม่ชำนาญนะครับทำได้แต่ค่อยๆไป)

ก็เลยออกมาแบบนี้แหละครับ  วิจารณ์มาได้นะครับเยอะๆเลยจะได้ปรับปรุง ถูกจุด ไม่ต้องเกรงใจครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย gun112 เมื่อ 2011-07-24 16:07 ]
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7904
ความดี
6784
เครดิต
7082
จิตพิสัย
6127
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-01
ทำได้ดีครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
843
ความดี
938
เครดิต
859
จิตพิสัย
1267
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-03
ภาพทำไมเหมือนDSLRจัง

กล้องสั่นไปนะดูแล้วเวียนหน้า

พยายามต่อไปนะ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้