สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4259เข้าชม
  • 15ตอบกลับ

อุปสงค์ และ อุปทาน

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
http://www.thaivegas.com/forum/index.php?topic=2931.0

แต่ละเวปช่างแตกต่างกันจริงๆ นะครับ

ถ้าตั้งในเวปนี้เชื่อเหลือเกินว่า ที่ทีมีอาชีพเปนช่างตัด จะมา ลงว่า มากดราคากันทำไมแน่นอน

แต่เวปบ้านโน้นเปนเวปสมัครเล่นซะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเชิงธุรกิจเท่าใดนัก จึงไม่ค่อยมีใครกดดันราคา

จริงแล้วผมว่ามันขึ้นอยู่กับ ผู้ซื้อและผู้ขายจริงๆนะ ถ้า WIN WIN มันก็จะอยู่ได้ทั้งคู่

อุปสงค์ และ อุปทาน

เช่น ทำถูกได้งานตลอดแต่งานมีราคาไม่แพง ได้เงินน้อย และ แต่ทำแพงอาจจะได้งานน้อยแต่งานมีราคาสูง ได้เงินมากกว่า

ทั้งนี้เทียบกับฝีมือ ที่ไม่ใช่เทพนะครับ อันนั้นเค้าราคาสูงแน่ๆ 

ผมเคยโค้ดขอราคาทำ ตัดรายการ บางคน ขอหกพัน แต่สู่ราคาคนขอสามพันห้า ยังไม่ได้เลยครับ

ทั้งนี้ผมอยากให้หมายถึง การทำราคาให้มันมีราคากลาง ราคาตลาดอยู่มันดีก็จริง แต่หากมีเด็กหน้าใหม่มาทุ่มตลาด แล้วผลงานสดกว่า ใหม่กว่า ก้ไม่ควรจะไปบอกเค้าให้ทำราคาให้เท่ากับตนเอง

เหมือน อิชิตัน ทำไมขาย สิบหกบาท ทั้งๆ โออิชิ ขายยี่สิบ ฉันใดฉันท์นั้นครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid ความดี +7 2012-04-06 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

ราคาอยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่ายครับ เรามีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ เราพอใจที่เท่าไหร่เรียกไป
เขามีต้นทุนในใจจะจ่ายเท่าไหร่ เขาก็รู้อยู่ในใจแล้ว ถ้าเขาต่อแล้วคุณรับได้กับราคาต่อ คุณก็ทำ ถ้ารับไม่ได้ก็ไม่ทำ

แต่เราต้องรู้จักนำเสนอตัวเอง ให้เขาเห็นว่างานเราเป็นอย่างไร ทำไมเราตั้งราคานี้
เพราะเราทำแบบนี้ๆ มีรูปแบบอย่างนี้ มีแนวทางอย่างงนี้ มีวิธีการอย่างนี้ ลูกค้าจะได้ อย่างนั้นอย่างนี้ อะไรว่าไป
รู้จักเสนอตัว เสนอผลงาน แล้วเรื่องราคามันจะลดบทบาทลง เราจะได้งานที่ราคาดีขึ้น ถ้ารู้จักการนำเสนอที่ดีครับ

เรื่องราคากลางไม่มีจริงๆ ครับ มันไม่ใช่ยางพาราครับ ถึงคุณจะตั้งราคากลางมา บอกลูกค้า แล้วเขาไม่เอากะคุณด้วยก็จบครับ
ถ้างานคุณดี แล้วลูกค้าเค้าชอบงานของคุณ ถูกใจงานสไตล์แบบคุณ ถึงแพงเขาก็จ้างครับ
หรือคุณคิดราคาถูกๆ แต่ผลงานห่วยแตก เขาก็ไม่กล้าจ้างเหมือนกันครับ งานเขาเสียหมด

มันอยู่ที่ผลงานของคุณและความต้องการของลูกค้าครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
juufry ความดี +1 2012-04-07 -
rotcerid ความดี +7 2012-04-06 -
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
ไม่ใช่สินค้าตามท้องตลาดทั่วไปนะ จะได้มีราคากลาง 

มันคือเรื่องของความพึงพอใจ .... แบบนี้เศรษฐศาสตร์เอามาวัดไม่ได้หรอก อยู่ที่คนสองคน จะตกลงปลงใจซื้อขายกัน จริงๆ อิอิ
เงิน
6495
ความดี
6038
เครดิต
5111
จิตพิสัย
4552
จังหวัด
ถ้าเป็นเรื่องฝีมือ  คงต้องทดลองหลายๆเจ้าครับ หาจนกว่าจะถูกใจ    เมื่อพบรักกันก็ใช่บริการต่อไปยาวๆ  

" First we try and then we trust "  
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-07
อิชิตันขาย 16 บาท ถูกกว่า แต่ขวดเล็กกว่า ปริมานน้อยกว่า

ผมกินอิชิตัน เพราะคุณตัน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
poronnut ความดี +1 2012-04-09 -
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-07
ดังนั้น ถ้าเค้ามาโพสขายรับตัด ในราคาถูกกว่า พวกเทพๆ ก็ไม่ควรไปว่าเค้านะครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-07
ผมถึงอยากให้คนทำงานเน้นที่คุณภาพการทำงานของคุณให้มากๆ ไม่ใช่เน้นว่าผมรับราคาถูก
รู้จักขายตัวเอง รู้จักเรียนรู้พัฒนาตัวเอง เพื่อที่จะทำให้ลูกค้าเห็นว่า สิ่งที่เค้าต้องจ่าย
ดูน้อยนิดเมื่อเทียบกับผลงานที่เค้าจะได้รับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
wulongcha ความดี +1 2012-05-14 -
poronnut ความดี +10 2012-04-09 โดนใจครับพี่
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-07

...การตั้งราคาคือจุดสุดท้ายที่เรามองเห็น แต่ก่อนจะมาถึงตรงนั้นมีอะไรมากกว่าที่เราไม่รู้ หลายคนสับสนยิ่งน้องใหม่ที่เพิ่งออกตัวยิ่งคิดเลยเถิดไปใหญ่
   เดี๋ยวนี้ฝีมือเทพไม่เทพไม่เกี่ยวแล้วคับ เพราะเอฟเฟคสำเร็จรูปเพียบ การคิดราคาไม่ใช่ความลับแต่เป็นอะไรที่ซับซ้อนมากๆ บางครั้งก็ยากที่จะตั้งราคา
..พี่ๆในเว็บใจเย็นๆนะจ๊า ..เดี๋ยวผมจะรับอาสารวบรวมข้อมูลมาเล่าให้ฟัง..( เอาความลับของเจ้าของธุรกิจมาเปิดเผย )...น้องใหม่จำต้องอ่านเหมือนเดิม..
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-07
น้องใหม่อยากเปิดตัวอยากได้งาน ก็ต้องทุ่มตลาดหละครับ

พี่ใหญ่ก็ควรให้โอกาสน้อง เพราะยังไงน้องๆเหล่านี้ไม่แย่งงานที่มากล้นของพี่ใหญ่อยู่แล้วเพราะพี่ใหญ่บอกว่า ผมราคาแพง ผมยังงานล้นมือเลย

ดังนั้นถ้าน้องมาโพสต้นทุนถูกๆ พี่ใหญ่ก็อย่าไปสอนน้องว่าต้องโพสแพงๆเท่าพี่ เพราะน้องยังเป็นน้องใหม่ไร้วรยุทธ หากโพสแพงเท่าพี่ น้องจะได้งานไหมครับ

เนื้องานต่างกัน ก็ต้องโพสตามราคางาน ไม่ใช่ พี่เท่านี้ น้องต้องตามพี่ มันไม่ใช่

น้องเพิ่งทำ ลูกค้ายังน้อย ผลงานพอได้ ราคาต้องถูก

พี่ใหญ่ เชี่ยวชาญ ชำนาญวงการ มีแต่คนอ้อนวอน ขอให้ช่วยตัดให้ ผลงานอย่างเทพ เรียกเท่าไหร่ก็ได้ ค่าตัวแพงๆ ก็ขอให้เปิดโอกาสน้องๆหน้าใหม่ทำมาหากินกันบ้าง น้องๆคงไม่แย่งงานระดับพระกาฬของพี่ใหญ่อย่างแน่นอนครับ
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-07
งานกาชาด ตั้งบูธ อิชิตัน และโออิชิ คู่กันเลย

อิชิชตัน 16 บาท แต่โออิชิ 20 บาท

เชื่อไหมว่ามีคนซื้อทั้งสองเจ้า ไม่ใช่เฉพาะเจ้าถูก นั่นคือหมายถึง

คนยังอยากซื้อของเดิมๆ 20 เจ้าเดิมอยู่ และก็มีคนอยากซื้อ 16 บาท แม้จะเป็นเจ้าใหม่  ดังนั้นจะถูกจะแพงมันขึ้นอยู่กะผลงาน ลูกค้าเป็นคนเลือก

เค้าเลือกถูกผลงานก็อาจจะกลางๆ  เหมาะกับงานบุญงานบวช ผ้าป่าสามัคคี ไม่เหมาะกับงานระดับประเทศ เพราะไม่ถึงขั้น

ถ้าเลือกแพง ก็ได้ผลงานระดับ Boardcast  แต่ถ้าเอาไปขายงานบวช งานประจำปีปิดทองฝังลูกนิมิตร ก็๋คงขายไม่ได้ เพราะมัคทายก ไม่มีเงินพอที่จะจ่าย ดีไม่ดี ขอฟรีอีกต่างหากทำบุญ

ดังนั้น จึงเป็น อุปสงค์และอุปทาน WIN win ทั้งลูกค้าและผู้รับงานนะจ๊ะ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-09
ก็ฝากเตือนน้องใหม่ด้วยละกันครับว่า ระวังพวกที่จะหาผลประโยชน์เรื่องจ้างงานราคาถูก(แบบน่าเกลียด)
กับเด็กที่พึ่งเข้าวงการมาใหม่ๆ พูดจาดีเข้าตัว..สุดท้ายให้ทำงานราคาถูก(แบบน่าเกลียด) ก็เข้าใจว่าน้องยังใหม่ต้องรับงานราคาถูก หรืออาจจะยังไม่รู้ว่าราคาเค้าตั้งกันไว้ประมาณไหน แต่ไม่ได้ห้ามไม่ให้รับนะครับน้องๆก็หวังจะมีพอทกันทุกคน    แต่ให้รู้ไว้ครับว่าคนกลุ่มนี้หากินกับเด็ก..หากินกับมือใหม่   พอเด็กเริ่มโตเริ่มรู้เรื่องรู้กลไกตลาดเค้าก็ไม่รับงาน   แล้วคนพวกนี้ก็จะไปหากินแบบนี้กับเด็กรุ่นหลังต่อไปอีก  มันก็วนเวียนมาแบบนี้ทุกยุคทุกสมัยครับ....ฝากเอาไว้ครับ  
ที่พูดมาไม่ได้หวังประโยชน์ใดๆเพียงแต่อยากให้วงการนี้พัฒนาต่อไปครับ  
gooddream ความดี +1 2012-04-18 ใช่เลย
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3339
ความดี
2568
เครดิต
2626
จิตพิสัย
2454
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-09
  [s:121  เห็นด้วยครับบบบ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-18
ผมกินทั้งสองยี่ห้อครับและแต่อารมณ์และฟิวส์ ณ ขณะนั้น ว่าอยากกินอะไรหรือหยิบเจออะไร ผมว่ามันเป็นธรรมชาติครับกับการตัดราคา เพียงแต่ว่า ที่เหน็บหรือว่านั้นซึ่งผมเป็นคนหนึ่งที่ทำเช่นนั้น เหตุเพราะไม่ได้เกี่ยวกับใครถูกหรือแพง จะมีราคากลางหรือไม่ แต่แค่จะบอกว่าควรรึเปล่าที่จะบอกราคากันที่หน้าเว็ปแทนที่จะเอาไปบอกกันตอนเขาโทรดิลงานกันครับ เพราะมันไม่ใช่แค่ผลเสียที่ว่าราคาตลาดจะต่ำลงเพียงอย่างเดียวแต่มันอิงถึงในการดิลลูกค้ารายอื่นที่เคยเจอราคาต่ำแต่ทำงานแย่ด้วยเช่นกันครับ ยกตัวอย่างเช่น ผมเคยเจอลูกค้าจ้างตัดงานครึ่งชั่วโมงในราคาระดับหนึ่งซึ่งไม่ใช่เรทผม ไม่ได้บอกว่าเรทผมแพงกว่าชาวบ้านแต่แต่ละคนมีราคามาตรฐานของแต่ละคนที่จะรับงานอยุ่ เมื่อบอกราคาไป ลูกค้าจะเปรียบเทียบว่ารายเดิมทำไมได้ราคานี้ อ้างอย่างนู้นอย่างนี้ ถามว่าถ้าพอใจที่ราคานั้นแล้วเปลี่ยนทำไมล่ะครับ?ความแตกต่างของราคาเกิดจากสาเหตุใด? นั่นล่ะครับคือประเด็นมากกว่าที่ผมอยากจะบอก ในแง่กลับกันหากโพสราคาหน้าเวปลูกค้ามาเห้นพอร์ตแต่กลับไปชอบงานของอีกคนที่ไม่ได้โพสราคาไว้ แล้วโทรหาอยากได้ในราคาเท่ากันกับอีกคนที่โพสราคา ทีนี้ก็ร่ายกันยาวอีก มันก็แค่นี้เองครับในความคิดผม การโพสราคาไว้มันก็เหมือนการเรียกลูกค้าครับซึ่งมันไม่ผิดมันเป็นกลวิธีการขาย แต่แค่จะทำร้ายกันไปเพื่ออะไรมากกว่า อยากให้มองหลายๆมุมครับ แต่อันนี้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนมั้งครับ โออิชิ กับ อิชิตัน ก็โฆษณาหนักพอกันแต่ก็ไม่เห็นอิขิตันจะบอกว่า ราคาผมถูกกว่าอีกเจ้าตั้ง 4 บาท มันเป็นมารยาทมากกว่าครับ มันก็แค่นั้นเอง (เอ๊ะหรือมันมีบอกแบบนี้แต่ผมไม่ได้ดูหว่า) (ที่แก้ไขข้อความคือเพิ่มส่วนนี้ครับ) มองในมุมกลับอีกที เห็นบอกอยากให้มีราคากลางถึงจะรู้ว่าไม่มีทางเป็นไปได้ งั้นถามว่าคนโพสบางคนเขาก็ไม่ได้สนใจเรื่องราคากลางเหมือนกันครับ สักแต่ว่าบอกราคาน้อยไว้ก่อนเพื่อให้มีงานเข้า แบบนี้ต่อให้มีราคากลางก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ วันหนึ่งก็จะมีคนใหม่มาโพสรับราคาที่ต่ำกว่าราคากลางลงไปอีกอยู่ดีเช่นกัน คนบางคนไม่ได้โพสรับงานโดยมีราคาเป็นจุดขายแต่เขาก็มีงานครับ ก่อนจะมีงานเขาก็ดิ้นมาเหมือนกันกว่าจะมีคอนเนคชั่นเรื่องงานครับ ชีวิตมันไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบครับ ต่อให้คอนเนคชั่นเยอะแต่งานคุณห่วย ลูกค้าก็หายเหมือนกันครับ สิ่งที่ทำให้ราคากลางเกิดขึ้นไม่ได้เพราะงานของคนแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ราคาถูกกว่าผมแต่งานดีกว่าผมก็มีครับ แต่นั่นเพราะเขารับได้ในเรทนั้น ราคาแพงกว่าผมงานแย่กว่าผมก็มีครับ นั่นก็เพราะเขารับได้ในเรทนั้นเช่นกัน ไม่มีใครงานดีที่สุดหรอกครับ มันอยู่ที่มีปัญญาขายตัวเองด้วยผลงานแบบไหนมากกว่า และทำให้ลูกค้าอยู่กับเราได้แค่ไหนมากกว่า ถ้ามีราคากลางเหมือนจบ ป.ตรีไม่มีประสบการณ์ เงินเดือนหมื่นห้า แล้วคนทำงานมาสองปียังหมื่นสามอยู่จะคิดยังไงครับ? เข้าใจว่าอยากได้งานครับ แต่เลือกขายที่ผลงานดีกว่าตีตลาดด้วยราคาต่ำเพื่อทำลายทั้งสังคมดีกว่ามั้งครับ คิดหลายๆแง่ มองหลายๆมุมครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2012-04-18 19:53 ]
rotcerid ความดี +7 2012-04-18 -
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-19
ถ้าอย่างนั้น ฝากเวปมาสเตอร์ ทำคำอธิบายเล็กๆ ตรงเวลาโพสของาน ประกาศ รับจ้าง จากลูกค้าว่า

กรุณาอย่าโพสราคาค่าจ้างงาน ให้สอบถามกันเองภายหลัง อย่าโพสในบอรด จะดีกว่า

เพราะว่ามีน้องๆ เข้ามาในเวปนี้มากมายเหลือเกิน ที่ต้องการสร้างผลงานให้เป็นที่ประจักษ์แก่วงการ และต้องการเปิดตัว

ก็ต้องทำการลดราคาเพื่อให้มีงานเริ่มเข้ามา ให้มีคนรู้จัก ให้มีคนว่าจ้างงาน และให้รุ่นพี่มาตัดพ้อ ต่อว่าให้เสียช้ำน้ำใจกัน (ว่าน้องมาขายราคานี้ ตัวพี่นี้จะอยู่อย่างไร)

ดังนั้น ผมแนะนำว่า ใส่ไปเลยว่าห้ามโพสลงราคา หรือตัดราคากันอย่างเสียมิได้

เพราะทำให้ราคาตลาดเสีย และทำให้แย่งงานกันเอง (เด็กมาแย่งงานผู้ใหญ่)

และจะได้ไม่ต้องมามี คณะบุคคลบางกลุ่มมาโพสต่อว่าเด็กๆ ด้วยว่าทำแบบนี้ทำไม ดูแล้วกลายเป็นผู้ใหญ่รังแกเด็กไป เหมือนไม่ให้โอกาสเด็กไปแสดงออก เด็กก็จะไม่ได้ออกงานซักที  แต่ตนเองบอกว่า ตอนนี้งานล้นมือ เรียกทีหลายหมื่น อยู่ได้ตลอดงานเข้าตลอด แต่เด็กน้อยๆ เพิ่งเริ่มตัด กลับไม่ให้โอกาสพวกเขาเหล่านั้น  ถ้าเด็กโพสหลักหมื่น น้องมันจะได้งานมั้ยจ๊ะ

ก็ตัดไฟแต่ต้นลมไปเลยสิคับ เขียนไว้ตรงก่อนโพสกระทู้ขายงานเลย ว่า "ห้ามโพสราคาขาย" เอาตัวแดงๆ เลย  แล้วถ้ายังมีเด็กน้อย มาโพสราคาอีก คณะบุคคลกลุ่มนั้น จะได้จัดการเป็นคนๆไป
[ แก้ไขล่าสุดโดย powerart เมื่อ 2012-04-19 09:43 ]
rotcerid ความดี +7 2012-04-19 -
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-20
เอิ้กๆๆ จริงๆตอนแรกว่าจะไม่ยุ่งแล้วกับกระทู้นี้เพราะคำตอบที่โพสไปก่อนหน้าค่อนข้างจะเคลียร์และชัดเจนมาก แต่ผมเริ่มสนุกกับการประชดประชันที่มองให้เห็นในมุมมองหลายๆแง่ของคุณ powerart มาก ก็ดีครับถือว่าคลายเครียดกันไป เพราะในมุมมองของคุณ powerart คือ คนโพสราคาไม่มีความผิดเลยแม้แต่นิดเดียว ไม่ว่าจะโพสต่ำเช่นไร จะตัดราคาแค่ไหน จะสร้างผลกระทบอย่างไร เพราะเป็นเพียงคนรุ่นใหม่ที่อยากสร้างผลงานให้ประจักษ์ เอางี้ละกันครับในเว็ปนี้มีคนที่ผมรู้จักหลายคน เปิดตัวด้วยพอร์ต เป็นคนรุ่นใหม่เช่นกัน ย้ำนะครับเด็กรุ่นใหม่เช่นกัน ต้องการสร้างผลงานเช่นกัน ย้ำอีกทีนะครับ เปิดตัวด้วยพอร์ตไม่ใช่เปิดตัวด้วยราคา และราคาที่ผมรู้ก็ไม่ได้ได้ต่ำด้วย ทุกวันนี้ก็งานล้นมือครับเท่าที่ทราบ แปลกมั้ยครับ คนรุ่นใหม่เหมือนกัน อยากได้งานเหมือนกัน เปิดตัวไม่ใช่จุดขายด้วยตัวเลข แต่เป็นจุดขายที่ผลงาน แต่ดันมีงานเยอะกว่าคนที่เปิดตัวด้วยตัวเลขเป็นจุดขาย? แล้วราคาเค้าก็แพงกว่าผมด้วย ทำไมเค้าอยู่ได้ล่ะ? เพราะอะไรล่ะ? คิดดีดีนะจ๊ะ แต่ก็อย่างว่าละคุณ powerart คงต้องการแค่ให้มีการลดราคาเพื่อให้มีงานเข้ามาอย่างที่พิมพ์บอกไว้

เพราะว่ามีน้องๆ เข้ามาในเวปนี้มากมายเหลือเกิน ที่ต้องการสร้างผลงานให้เป็นที่ประจักษ์แก่วงการ และต้องการเปิดตัว

ก็ต้องทำการลดราคาเพื่อให้มีงานเริ่มเข้ามา ให้มีคนรู้จัก ให้มีคนว่าจ้างงาน และให้รุ่นพี่มาตัดพ้อ ต่อว่าให้เสียช้ำน้ำใจกัน (ว่าน้องมาขายราคานี้ ตัวพี่นี้จะอยู่อย่างไร)

สุดท้ายมันก็เป็นเรื่องของไม่มีงานแล้วอยากให้งานเข้าเลยตัดราคาชาวบ้านนั่นล่ะ ไม่ต้องมาอ้างว่าอยากให้ประจักษ์แก่วงการ หรือถูกรุ่นพี่ตัดพ้อเลยครับ เอาความจริงมาเล่ากันดีกว่า

น่าแปลกที่คนสมัยก่อนหลายคนกว่าจะกล้าบินได้ต้องมั่นใจในหลายๆอย่าง ต้องไปทำประจำจนกว่าจะมีประสบการณ์ระดับหนึ่ง
แต่น่าแปลกที่สมัยนี้บางคนรักสบาย ไม่มีแม้ประสบการณ์กลับกล้าบินได้อย่างเต็มตัวโดยไม่กลัวถึงเครดิตระยะยาว เปิดรับนู่นนี่นั่น สอนนู่นนี่นั่น ทั้งที่งานตัวเองยังไม่ได้ดีเด่นขนาดจะดูแลตัวเองได้เลยด้วยซ้ำ แต่ก็ไม่ผิดหรอกครับทางใครทางมัน เครดิตใครเครดิตมัน หวังว่าคงกระจ่างมากขึ้นนะครับ

และสำหรับ

ก็ตัดไฟแต่ต้นลมไปเลยสิคับ เขียนไว้ตรงก่อนโพสกระทู้ขายงานเลย ว่า "ห้ามโพสราคาขาย" เอาตัวแดงๆ เลย แล้วถ้ายังมีเด็กน้อย มาโพสราคาอีก คณะบุคคลกลุ่มนั้น จะได้จัดการเป็นคนๆไป

เป็นข้อแนะนำที่ดีครับ แต่ถ้าหากคุณ powerart ได้สังเกตุหรือสนใจที่ตัวเว็ปบ้างโดยไม่ได้สนแต่ประโยชน์ที่จะเข้าหาตัวเองอย่างเดียว จะรับรู้ว่า ประโยคว่า

*** วิธีการโพส *** สมาชิกใหม่รบกวนอ่านด้วยนะครับ

สารพันปัญหา HDSLR เชิญ "ค้นหา" เพื่อเป็นส่วนหนึ่งของการสร้างสรรสิ่งที่เป็นประโยชน์ครับ

หรือ

*** หลีกเลี่ยงการสอบถามหรือให้ข้อมูลเกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์ซอร์ฟแวร์ ***

ตัวใหญ่และชัดมากครับยังไม่มีคนสนใจเลยครับ มันคงไม่ได้ช่วยถ้าคนในสังคมไม่ได้ช่วยกันครับ เพราะคนในสังคมส่วนใหญ่ชอบหาแต่ประโยชน์เข้าแต่ตัวเองอยู่แล้ว แต่ก็อย่างว่าสังคมก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ ดีใจนะครับที่คุณ powerart พยายามโพสเพื่อสังคม ไม่ใช่เพื่อตัวเอง มีคนแบบนี้เยอะๆคงดีครับ

อ่อ จริงๆแล้วผมว่าหลายคนที่คุณ powerart บอกว่า (ว่าน้องมาขายราคานี้ ตัวพี่นี้จะอยู่อย่างไร) เขาไม่ได้มีลูกค้าจากในเว็ปนี้กันหรอกครับเพราะงั้นคงตัดปัญหาเรื่องไปแย่งลูกค้าของเขาได้เลย ไม่ต้องไปห่วงเขาหรอกครับ ห่วงน้องใหม่ที่อยากทำผลงานให้วงการประจักษ์ และเอาราคามาขายแต่งานยังไม่มีดีกว่า เพราะมันน่าจะเริ่มคิดได้เเล้วว่า ราคาก็ต่ำแล้ว ทำไมยังไม่ค่อยมีงานเข้า เอาเวลาไปพัฒนาส่วนนี้ดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

(เข้ามาอีดิทเพิ่มข้อความนี้ครับ)
และผมคงไม่เข้ามาคันไม้คันมือเพื่อต่อความยาวกับกระทู้นี้แล้วล่ะครับ มันจะเหมือนเด็กตีกัน ไม่อยากแพ้ซะมากกว่าเรื่องของเหตุผล แต่คงเข้ามาอ่านเฉยๆมากกว่า ยังไงก็ขอบคุณนะครับที่ได้แลกเปลี่ยนความเห็นกันและกัน สนุกดีครับ เพลินดี

[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2012-04-20 03:02 ]
rotcerid ความดี +7 2012-04-20 -
poronnut ความดี +10 2012-04-20 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้