สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1853เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามเรื่องบริการหลังการขาย

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7873
ความดี
5971
เครดิต
6484
จิตพิสัย
5890
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
- ขอถามผู้ที่ใช้ RED หน่อยครับว่าเขาบริการหลังการขายยังไง เช่นกล้องมีปัญหา ตรวรเช็คประจำปี
มีเครื่องสำรองใช้มั็ยครับ

- แล้วระหว่าง RED กับ Canon C300, C500 ตัวไหนน่าใช้ในบ้านเราครับ
  **ใช้ถ่ายภาพยนต์เป็นหลัก

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2481
ความดี
1008
เครดิต
860
จิตพิสัย
763
จังหวัด
นนทบุรี
RED รู้สึกจะไม่มีตัวแทนในไทยนะครับ สงสัยเหมือนกันว่าจะไปเข้าศูนย์ไหน
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
Red นี่ต้องส่งกลับไปศูนย์ที่ LA นะครับ อันนี้เคยถามคนที่เค้ามีมา (คุณ Job)
แต่ RED จะเปิดศูนย์เล็กๆ ใน อินเดีย จีน ญี่ปุ่น รัสเซีย ซึ่งเค้ารับซ่อมครับ แต่ถ้าจะอัพเกรด sensor ต้องส่งกลับ LA
เรื่องกล้องสำรองผมไม่รู้ครับ  ส่วนประกันนี่ซื้อเพิ่มได้ เรียก Red Armor

อันนี้จะเป็นศูนย์แต่ละที่ครับ ติดต่อเอากล้องไปซ่อม แล้วส่งของไปได้เลย
http://www.red.com/service_centers

ส่วนกล้องอื่นๆ กับ Canon C300, C500 อะไรเหมาะกับการถ่ายหนังมากกว่า
เอาจริงๆ ต้องถามย้อนไปครับว่า สามารถทำงาน 4K ได้มั้ย
เพราะ 4k ไฟล์เวลาอัดนี่ กล้อง RED เค้ามี SSD ทำให้ถ่ายได้ต่อเนื่อง แต่กล้องอย่าง C500 ต้องซื้อตัวอัดแยก (ราคาราวๆ 3000 ดอล)
ไหนจะเปลืองพื้นที่เก็บอีก (1 ชม RAW uncompress นี่จะใช้พื้นที่ราวๆ 6 TB)

C300 และ C500 ถ้าเทียบกับเซนเซอร์ RED ถือว่ากินแสงน้อยกว่า แต่ RED มีเฟรมเรทเยอะกว่า (Red Epic  120 fps ที่ 5k และ 300 fps ที่ 2k crop)
C500 ยังไม่ออก และยังไม่เห็นรีวิวเลยบอกไม่ได้ว่ามีปัญหาอะไรมั้ย

แต่ RED ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีนะครับ Phillip Bloom แกยังเคยโดนปัญหา RED ที่เฟรมเรทไม่ซิ้งกับเสียง และกล้องดับเอง เค้าเข้าไปบ่นใน Board REDuser จนโดนแบน แถมเจ้าของ Jared แกยังบอกขายคืน มีเรื่องมีราวกันไปเมื่อปีที่แล้ว
ลองหาอ่านๆ ดูใน board แกก็ได้ครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าปัญหามันแล้วแต่กล้องด้วย

C300 ผมว่าเหมาะสุดครับ สำหรับตอนนี้  ไม่กินทรัพยากรตัวบันทึก แล้วก็ workflow ดีมากๆ เลย

เท่าที่ตามอ่านๆ Board ฝรั่ง เค้าว่า 4k มันยังมาเร็วเกินไป แถม 2k ถ้า workflow ดีๆ มันก็ออกมาดีเหมือนกัน หนังหลายๆ เรื่องอย่าง avatar, Hugo, Tron Legacy, Star War ep2-3 ก็ถ่ายที่ FullHD ครับ (แต่ Tron กล้องเค้่าใช้ Sony F3 ส่วน Hugoใช้ Alexa)

ส่วนตัวผมไม่เคยมี RED นะครับ ถ้ามีโอกาสก็อยากลองใช้ดูบ้าง
[ แก้ไขล่าสุดโดย impeus เมื่อ 2012-05-25 15:24 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
artery-art ความดี +3 2012-05-25 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้