สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3103เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

อยากทราบเกี่ยวกับ QuickTime Alternative แล้วก็ K-Lite Codec Pack เกี่ยวกับความแตกต่างขอรุ่น

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1423
ความดี
312
เครดิต
198
จิตพิสัย
500
จังหวัด
นครสวรรค์
คืองี้ครับ ผมใช้โปรแกรมวีกัส เพิ่งถามในบอร์ดไปว่าใช้ไฟล์ mov.มะได้ เนื่องจากแปลงแล้วเหลือวิเดียว
ทีนี้คุณพี่ panajor99 ก็มาตอบ(ขอบคุณอีกครั้ง)ว่าให้ใช้  QuickTime Alternative กะ K-Lite Codec Pack 
แถมเอาลิงค์มาแปะให้ด้วย แต่ว่าของผมมันวีกัสรุ่น 9 อ่ะครับ ลงไปแล้วจอดำ ได้แต่เสียง อยากทราบว่ามันเกี่ยวกับรุ่นควิกไทม์ กะโค๊ดแพคอ่ะปล่าว ถ้าอย่างงั้นใช้รุ่นอะไรกับวีกัส 9 ครับ ผมไม่อยากเปลี่ยนรุ่นโปรแกรมตัดต่อตอนนี้อ่ะ
ปล.เอาลิงค์มาแปะจะเป็นพระคุณอย่างมากครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
แล้วลองเปิดเล่นดูได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้เป็นจอดำเหมือนกันก็ลอง ลองของ quick time โดยตรงมาใช้ดูนะครับ

http://www.apple.com/quicktime/download/

ไม่งั้นก็คงต้องแปลง File ก่อนครับ ผมว่าน่าเปลี่ยนมาใช้ Pro 10 หรือ Pro 11 น่าจะดีกว่าจะรับรองได้ดีกว่า
[ แก้ไขล่าสุดโดย panajor99 เมื่อ 2012-06-17 15:38 ]
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1423
ความดี
312
เครดิต
198
จิตพิสัย
500
จังหวัด
นครสวรรค์
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย panajor99 เมื่อ 2012-06-17 15:31  :
แล้วลองเปิดเล่นดูได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้เป็นจอดำเหมือนกันก็ลอง ลองของ quick time โดยตรงมาใช้ดูนะครับ

http://www.apple.com/quicktime/download/

ไม่งั้นก็คงต้องแปลง File ก่อนครับ ผมว่าน่าเปลี่ยนมาใช้ Pro 10 หรือ Pro 11 น่าจะดีกว่าจะรับรองได้ดีกว่า
.......

ขอลองก่อนนะครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
(เล่าสู่กันฟังเฉยๆ)

เมื่อวาน เซฟงานที่ทำค้างมาจากเครื่องที่ทำงาน เอากลับไปทำต่อที่บ้าน ซึ่งไฟล์ต้นฉบับเป็น *.MOV เครื่องที่ทำงานก็เปิดใช้ได้ไม่มีปัญหา ผมก็เลยไม่เอะใจอะไร

แต่พอเอากลับไปทำต่อที่บ้าน ปรากฏว่าพอเปิดปุ๊บ เวกัสฟ้องปั๊บว่าไฟล์ไม่รองรับ(หรืออะไรซักอย่างนี่แหละ) พร้อมบอกให้ไปโหลดควิกไทม์มาก่อน แถมขึ้นลิงค์มาให้เสร็จสรรพ

ผมก็ไปโหลดมาเสียแต่โดยดี โหลดเสร็จ Install แล้ว Restart ลองเปิดโปรเจคท์ดูอีกที...เรียบร้อย ทำงานต่อได้

ใช้เวลาเพิ่มเติมไปทั้งหมดไม่เกิน 5-10 นาที แก้งานอีกครึ่งชั่วโมง เรนเดอร์อีกไม่ถึงสิบนาที(งานไม่ยาว สิบกว่านาทีเอง) เผาแผ่นอีกสิบนาที...จบข่าว

ปอลอ แต่ของผมเวกัส 10 ไม่รู้ต่างกับ 9 มากน้อยแค่ใหนเหมือนกัน
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-19

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย mr.nantawat เมื่อ 2012-06-19 09:18  :
(เล่าสู่กันฟังเฉยๆ)

เมื่อวาน เซฟงานที่ทำค้างมาจากเครื่องที่ทำงาน เอากลับไปทำต่อที่บ้าน ซึ่งไฟล์ต้นฉบับเป็น *.MOV เครื่องที่ทำงานก็เปิดใช้ได้ไม่มีปัญหา ผมก็เลยไม่เอะใจอะไร

แต่พอเอากลับไปทำต่อที่บ้าน ปรากฏว่าพอเปิดปุ๊บ เวกัสฟ้องปั๊บว่าไฟล์ไม่รองรับ(หรืออะไรซักอย่างนี่แหละ) พร้อมบอกให้ไปโหลดควิกไทม์มาก่อน แถมขึ้นลิงค์มาให้เสร็จสรรพ
.......

เท่าที่ผมเคยเข้าไปอ่าน web ของต่างประเทศ รู้สึกว่า vegas 9 จะมีปัญหาเรื่อง file นามสกุล MOV มีลักษณะเดียวกันกับเจ้าของกระทู้ เห็นว่าต้องเข้าไปตั้งค่า โปรเจค รวมถึงการแสดงผลด้วยครับ ส่วน Vegas 10 รองรับแล้วครับ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้