สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4521เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

มาใช้ Procoder กับ PremierePro cs 5-5.5 Vegas กันครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1210
ความดี
810
เครดิต
588
จิตพิสัย
1690
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

กาลครั้งหนึ่งเราเคยมีสุดยอดโปรแกรมแปลงไฟล์ผู้มีนามว่า Canopus Procoder
ที่ไม่ว่าจะเป็นนักตัดต่อมือระดับไหนก็ให้การยอมรับและเชื่อถือ แต่หลังจาก PremierePro ออกเวอร์ชั่นใหม่ๆออกมา
ประกอบกับการที่ Procoder เองก็ไม่ค่อยอัพเดทอะไรกับเขาซักเท่าไหร่ แต่หลายคนก็ยังคิดถึงและถวิลหา เนื่องจากความสะดวกและคุ้นเคย และไม่ค่อยพอใจกับ AdobeMediaEncoder (แต่จริงๆผมว่ามันก็ไม่ได้เลวร้านนะครับ แหะๆ)

แม้นมีผู้ช่วยนามกรว่า DebugMode FrameServer จนทำให้สามารถใช้PremierePro กับ Procoder ได้ แต่ในเวอร์ชั่นแรกๆนั้นด้วยปัญหาความล่าช้าในการทำ FrameServer ทำให้การแปลงไฟล์หรือ Export ออหมา ช้ากว่าที่ควรจะเป็นมากๆ จนไม่เป็นที่ยอมรับกัน

แต่วันนี้เขากลับมาแล้วครับด้วยเวอร์ชั่นใหม่ของ DebugMode FrameServer ที่ได้แก้ปัญหาเรื่องความเร็วไปแล้ว จนระดับความเร็วนั้นแถบจะไม่ช้ากว่าความเป็นจริงนัก

วันนี้ผมว่างๆอยู่ ก็เลยจะถือโอกาสมาทำ Tutor วิธีใช้กันซักหน่อยครับ มาดูกันเลยครับ

ก่อนอื่นก็ไปโหลดตัว Plugin มาได้ที่นี่ครับ
http://www.debugmode.com/frameserver/     ตัวล่าสุดเป็น 2.12 นะครับ ข่าวว่า 2.13 จะเร็วกว่าแต่ยังเป็นเบต้าอยู่ครับ

วิธีใช้ก็ไม่ยากอะไรครับ หลังจากโหลดมาแล้วก็ Install ตามปกติครับ

มาถึงตรงนี้ก็ให้เลือกครับว่จะให้เป็นPlugin ของโปรแกรมอะไรมั่งครับ

ลงเรียบร้อยแล้วเราก็มาเปิด PremierePro กันครับ
ไปที่ File Export Media นะครับ

ที่ Format จะเห็นมี DebugModeFrameServer ครับ

แล้วก็กด Export ไปเลยครับ

ก็จะขึ้นหน้าต่างขึ้นมาให้เราปรับแต่งครับ

ก็ลองเลือกดูครับ แต่ผมก็ใช้ค่าเดิมแหละครับ  จากนั้นก็กด Next ครับ

ก็จะขึ้นหน้าต่างรายงานสถานะการทำ FrameServer นะครับ

แล้วทีนี้เราก็ไปเปิด Procoder ได้ครับ
แล้วก็ไปเลือกไฟล์ที่เราทำ FrameServer ไว้ ซึ่งจะมีสุกลเป็น  .avi ครับ

เสร็จแล้วเราก็ปรับแต่งค่าต่างๆแล้ว Export ด้วยProcoder ได้แล้วครับ

ก็มีข้อเสียหย่อยนะครับ ก็คือเรื่องความเร็วนะครับ อาจจะช้ากว่านิดหน่อย เท่าที่ผมลองไม่มากเท่าไหร่ กรณีที่ไม่ได้เปิดใช้ MercuryPlayback นะครับ  แต่ถ้าเปิดใช้อันนี้ผมยังไม่ได้ลองครับ

ส่วนข้อดีก็ทำให้สามารถเลือกโปรแกรมอะไรก็ได้ที่รับไฟล์ avi มาใช้เป็นตัว Export ได้ครับ

ก็หวังว่าจะมีประโยชน์นะครับ

แล้วก็ขอฝากงานหน่อยครับเป็น Title รายการ ร้อยบุปผา ออกอากาศทางช่อง ETV ช่องการศึกษาหนะครับ เกี่ยวกับเรื่องพวงมาลัยหนะครับ

ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ทำไปแต่ไม่ผ่านครับ แหะๆ ลูกค้าเขาอยากได้เรียบๆหนะครับ

ก็เลยกลายมาเป็นตัวนี้

แต่ตัว Final จริงๆ ก็คือตัวที่ 2 ที่ทำให้เรียบขึ้นไปอีกหนะครับ ถ้าใครมีโอกาสก็ลองติดตามชมได้ครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้เข้ามานานแล้ว ก็เลยทำ Tutor มาฝากหนะครับ ยังไงก็ติชมได้ครับ

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ขอบคุณมากครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
ยอดเยี่ยมครับ อยากได้ตัวเต็มเร็วๆจัง
แล้วมีติวเต้อของ เวกัสไหมเอ่ยยย
เงิน
1210
ความดี
810
เครดิต
588
จิตพิสัย
1690
จังหวัด

ของเวกัสก็ใช้คล้ายๆกันครับ พอดีเครื่องผมไม่ได้ลงเวกัสไว้หนะครับ
เงิน
3577
ความดี
3478
เครดิต
3236
จิตพิสัย
3136
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-24
มันมีความแตกต่างอย่างไรกับตัว encoder บ้างครับ

สามารถแปลงไฟล์ ที่ 60fps เป็น 24 fps ได้เนียนกว่า encoder มั้ยครับ
เงิน
1210
ความดี
810
เครดิต
588
จิตพิสัย
1690
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-26
เรื่องเนียนกว่ารึเปล่านี่คงต้องให้ตัดสินด้วยตาแหละครับ แต่ว่าตัว Procoder เคยเป็นโปรแกรมเทพของการแปลงไฟล์หนะครับ เพราะว่าสามารถปรับแต่งได้ละเอียดกว่าหนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้