สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 23252เข้าชม
  • 163ตอบกลับ

@@ ผลงานจากพวกเรา ALPHA TEAM SERVICE @@

เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 54#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-30
เคยมีคนพูดกับผมว่า ติเพื่อก่อ และก่อนจะเติบโตต้องยอมรับความเห็นของคนอื่นก่อน ผมมั่นใจว่าไม่มีใครสร้างงานได้ถูกใจคนทั่วทั้งโลกครับ หลังดูงานนี้จบผมรู้สึกว่าตัวตนของพี่ป้อมหายไป ไม่ได้ติเรื่องมาตรฐานการถ่าย การกำกับ แต่ไลน์เรื่องที่เคยแข็ง ที่เคยมีลูกเล่น ที่เคยเป็นลายเซ็น หายไปอย่างเห็นได้ชัด ดูจบแว๊ปแรกผมคิดทันทีว่า งานนี้ต้องไม่ใช่ตัวเต็มแน่เลย สาเหตุเพราะมันไม่อิ่ม และรู้สึกว่าเหมือนมันถูกตัดทอนออกด้วยเรื่องของเวลาจนมันไม่แข็งแรง ส่วนตัวชอบไลน์คัตติ้ง ติดนิดหน่อยคือภาพที่ถูกใช้ซ้ำดันเป้นภาพที่มีเอกลักษณ์โดดเด่นเลยสะดุด แต่คาดว่าคงจงใจ อีกเรื่องที่ติดคือการย้อมสี แต่อาจจะเป้นเพราะตัวผมเข้าไม่ถึงก็เป็นได้ ขอบคุณครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 55#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-30
คิวไม่อำนวยเลยช่วยไม่ได้เต็มที่นัก ขอโทษด้วยค๊าบ....
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2481
ความดี
855
เครดิต
901
จิตพิสัย
730
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 56#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
พี่ป้อมสู้ๆครับ....เท่มาก
เป็นกำลังใจให้เด้อ...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 57#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ไ่ม่วิจารณ์ดีกว่าครับ เหมือนโพสต์ให้ดูเฉย ๆ ไม่ได้ขอคำติชม ...
เป็นกำลังใจให้พัฒนาผลงานออกมาเรื่อย ๆ ...

แต่สักนิดดีกว่าเน๊อะ อันนี้ยังไม่มีคนพูด โปสเตอร์มันแบน ขาดมิติ น้ำหนัก 6 คนในภาพวางเท่ากันเป๊ะ ขี่กันตีกันน่าดู แน่น ทึบ รก ไปหมด ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-31 02:54 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
boonyarit เงิน +2 2011-01-31 อยากบอกเรื่องนี้เหมือนกันครับ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 58#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
แหม่รอให้ vfspostwork มาเม้นคุณภาพเลยนะเนี่ย ขอคำติชมหน่อย เต็มที่เลย งานที่ฉายเท่ากับพ้นมือแล้ว เป็นของทุกๆคน แสดงความเห็นได้เต็มที่ค้าบบบบ ไม่มีโกรธ ไม่มีเคือง มีแต่ดีใจ ที่ดูแล้ว แสดงความเห็น นั่นล่ะ มีค่าที่สุดแล้ว
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 59#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
  มิกล้าครับ มิกล้า ... มันยังไม่อิ่มแบบ job4922 ว่านั่นแหล่ะ แล้วมันไปแป๊กเอาช่วง peak เสียด้วย ดูไปประมาณ เฮ้ย อะไรวะ แค่เนี้ยะ (ขออภัย) ... ตัวหนังในความรู้สึกมันขาดไปเยอะเหมือนกัน มันเหมือนแตกช๊อทออกมายังไม่พออะไรประมาณนี้แหล่ะมั๊งไม่แน่ใจนัก (ยิ่งตอน Action ไม่ได้ฟีลเลย) แต่พอไปเครดิตตอนท้ายเบื้องหลังอะไรอันเนี่ย เกินนนน เล่นเกินโชว์เกิน พาเสียหนังหมดเลย ...

อันนี้อารมณ์ดิบ ๆ ในมุมคนดูนะครับ ณ. เดี๋ยวนั้นเลย ... เลยยังไม่สามารถวิจารณ์เป็นจริงเป็นจังได้ ต้องมีสมาธิดูอีกสักรอบสองรอบ คิดให้ตกผลึก แล้วค่อยขยายความ ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-31 02:56 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid เงิน +1 2011-01-31 นอนยอ เปนของทุกคน
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11567
ความดี
10080
เครดิต
10506
จิตพิสัย
10093
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 60#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
พี่ป้อมครับ งานนี้ผมชอบนะ ดูเท่และแนวมากครับ มีสไตล์ดี

ปล.แอบเห็นนิกแบกขาตั้งผมด้วย หะๆๆ
xay
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4661
ความดี
3501
เครดิต
3753
จิตพิสัย
3990
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 61#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
เข้ามาดูแล้ว สนุกดีครับพี่ ขออนุญาติออกความเห็นนะครับถึงแม้ตัวผมจะมีความรู้และประสบการณ์อันน้อยนิดเมื่อเทียบกับพี่ป้อม

ตัวหนังดูได้เรื่อยๆ ถึงแม้ว่า action ของตัวละครค่อนข้างเป็นอะไรที่พบได้บ่อยๆ หรือศัพท์ภาพยนตร์ที่เรียกว่า cleche  
แต่ผมมองว่ามันเป็นงานที่มีผู้จ้าง ดังนั้นมันต้องมีปัจจัยหลายๆอย่างที่อยู่นอกเหนือการควบคุมของพี่ป้อม และปัจจัยนี้มักมีผลต่อบทเพื่อการตอบโจทย์ของลูกค้าเช่นกัน

สรุป ชอบงานนี้ที่เป็นตัวอย่างของการใช้สื่อภาพยนตร์ ในรูปแบบใหม่ๆเข้าในการประชาสัมพันธ์ของตัวองกรค์ ได้อย่างตอบโจทย์ลูกค้า
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 62#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 9 ต้นฉบับโพสโดย rotcerid เมื่อ 2011-01-31 00:52  :
แหม่รอให้ vfspostwork มาเม้นคุณภาพเลยนะเนี่ย ขอคำติชมหน่อย เต็มที่เลย งานที่ฉายเท่ากับพ้นมือแล้ว เป็นของทุกๆคน แสดงความเห็นได้เต็มที่ค้าบบบบ ไม่มีโกรธ ไม่มีเคือง มีแต่ดีใจ ที่ดูแล้ว แสดงความเห็น นั่นล่ะ มีค่าที่สุดแล้ว   

ตอนแรกที่ดูจบก็ว่าจะไม่คอมเมนท์อะไรนะ เพราะเข้าใจระบบการทำงานว่า จุดประสงค์ของภาพยนตร์เรื่องนี้มันคือ การเชิดชูองค์กรณ์ตำรวจ (หรืออาจจะมีจุดประสงค์อื่นอีกก็ได้) ดังนั้นทีมงานผู้สร้างย่อมทำตอบโจทย์ตรงนี้เป็นหลัก ซึ่งผมก็คิดว่าถ้าหน่วยงานตำรวจที่ให้ทุนสร้างเรื่องนี้พอใจในเนื้อหาสาระของมัน นั่นก็เท่ากับหนังเรื่องนี้มีที่ทางของมันแล้วบนโลกใบนี้ แต่ในฐานะที่เป็นคนดู (และเคยเกือบจะได้เข้าไปทำหนังสั้นเรื่องนี้ คือ ตอนแรกผมส่งโพรไฟล์เข้าไป พี่ต๋อม ก็ติดต่อมาว่าจะทำเรื่องนี้ ผมได้คุยคอนเซพต์กับแกแล้วก็พอเข้าใจจุดประสงค์ในการทำ แต่เนื่องจากได้ฟัง Treatment คร่าวๆ แล้ว เป็นแนวที่ผมไม่ถนัด เลยต้องขอตัวไม่ได้เข้าไปร่วมงานด้วย ต่อมาพบว่าได้ทีมงานมืออาชีพอย่าง Alpha Team มาทำ ก็ยินดีด้วยครับ ยังติดตามดูอยู่เป็นระยะๆ ที่พี่ป้อมโพสต์ ว่าผลงานจะออกมาอย่างไร) ผมขอวิจารณ์ไปตามที่เห็นแล้วกันนะครับ

จุดอ่อนเลยคือ เรื่องของบท และการดำเนินเรื่อง ซึ่งผมก็เห็นมาตั้งแต่ต้นแล้วตรงนี้มีส่วนสำคัญมาก และน่าจะต้องปรับแก้ต่อไป ตอนแรกเหมือนพี่ต๋อมบอกว่า จะมีการทำงานด้วย JetSki มีตำรวจหญิงเก่งๆ เข้ามาแย่งความสนใจจากตำรวจเดิม ซึ่งฟังดูก็เป็นไอเดียที่ดี ฉไนถูกตัดทิ้งไปก็ไม่ทราบได้ (ด้วยข้อจำกัดเรื่องเวลา หรือเปล่าครับ) ซีนแรกๆ ของหนังน่าจะเป็นตัวบ่งบอกอารมณ์ของหนังทั้งเรื่องได้ แต่นี่ดันเป็นซีนตลก (กะเทยปวดอึอะไรทำนองนี้) ก็เลยเตรียมใจว่า หนังทั้งเรื่องต่อไปน่าจะอารมณ์นี้ คือ ตลก ไม่จริงจัง ฮา ฮา แต่หลังจากนั้นดูมันซีเรียส จริงจัง แต่กลับเนือยๆ บอกไม่ถูกครับ นั่นคือ แค่ซีนแรกก็พาให้ผู้ชมไขว้เขวไปกับ Genre ของหนังแล้ว หลังจากนั้นก็ดูจะก้ำๆ กึ่งๆ เขวไปเขวมาตลอดเรื่องทำให้ขาดอารมณ์ร่วมไปกับหนังด้วย น่าจะมาจากบทภาพยนตร์ที่ขาดๆ เกินๆ นี่แหละครับ

เรื่องของการแสดงนั้น เข้าใจครับว่าใช้ตำรวจหน่วย ฉ.ก. จริงๆ มาร่วมแสดง แต่ทุกท่านก็ไม่ได้แสดงอะไรนอกจากแสดงเป็นตัวเอง ไม่ได้มีดราม่า หรือต้องสวมบทบาทเป็นคนอื่น ทำไมมันถึงได้ดูแข็งๆ ไม่เป็นธรรมชาติเลยครับ พาให้นักแสดงหลักๆ มืออาชีพท่านอื่นๆ ดูไม่สมจริงสมจัง และดูไม่น่าสนใจตามไปด้วย น่าเสียดายที่ดึงนักแสดงเก่งๆ มาร่วมทีมได้แล้ว แต่ไม่ได้ใช้ศักยภาพของทุกท่านอย่างเต็มที่ น่าจะให้ตำรวจทุกๆ ท่าน ทำความคุ้นเคยกับกล้องกับการออกกอง หรือมี Work Shop การแสดงง่ายๆ ให้พวกพี่เขาก่อน จะได้ไม่ดูขัดเขินต่อหน้ากล้อง ซึ่งเรื่องของเวลาน่าจะเป็นปัญหาหลักในส่วนนี้ครับ

การถ่ายทำ อันนี้คงไม่ต้องติอะไร เพราะทีมงานระดับนี้ ถือว่าเป็นมืออาชีพกันอยู่แล้วครับ ถือว่าดีมากครับ เพียงแต่มีข้อเผลอเรอเล็กๆ น้อยๆ บ้าง อันนี้เป็นธรรมดาของหนังสั้น ทุนไม่สูงครับ ลดบุคลากรลงจนกระทั่งอาจจะทำให้หลงลืมบางจุดไปขณะถ่ายทำ อันนี้เข้าใจครับ น่าจะให้มี Continuity มาทำหน้าที่ในกองด้วยนะครับ ให้ควบหน้าที่อื่นด้วยก็ได้ เพราะความไม่ต่อเนื่องหลายๆ อย่างมันแย่งความน่าสนใจจากบางซีนไป เช่น ตอนที่นางเอกกลับมาหาพระเอกที่ สน. เหมือนจะยืนกอดกันในอาคารนะครับ แต่ซีนถัดมามากอดกันอยู่ที่ถนนด้านหน้า แถวลานจอดรถ เข้าใจว่า จะได้โชว์ซีนที่กอดกันแล้ว Steady Cam หมุนเป็นวงกลมล้อมรอบนักแสดงทั้งสองได้ มันก็ดูดีล่ะครับ แต่บางครั้งมันออกจะดูเกินไป หรือ มันผิดตำแหน่ง ทำให้ไม่ Continuity ได้ครับ ยังมีเล็กๆ น้อยๆ อีกหลายจุดครับ ให้ความสำคัญกับตรงนี้หน่อย แล้วงานมันจะออกมาสมจริงสมจังครับผม

เรื่องเอฟเฟกต์  อันนี้ไม่อยากพูดนะครับ เพราะมันกระทบพี่ๆ หลายๆ ท่านที่เต็มใจมาช่วยงานนี้ แต่ขอหน่อยนะครับ คือ อยากให้มีเวลาให้พวกพี่ๆ ที่ทำ Fx มากกว่านี้นะครับ หนังก็ไม่ได้มีกำหนดจะต้องรีบฉายหรืออะไรที่มาบีบคั้นตอน Post มากมาย เพราะเวลาที่จำกัดทำให้ Fx มันเลยดูไม่ค่อยสมจริงตามไปด้วย ทั้งกระสุน ทั้งเลือด ดูหลอกไปนิดครับ ผู้ชมยังมองเห็นความขัดตาตรงนี้อยู่บ้างในหลายๆ ซีนครับ

ที่ร่ายมาทั้งหมดนี้ มิได้มีเจตนาว่ากล่าว ตำหนิ หรืออะไรทั้งสิ้น เพราะเข้าใจในเรื่องการถ่ายทำครับ ทุน และเวลา รวมทั้งแรงบีบคั้นต่างๆ ที่ทีมงานต้องได้ประสบนั้น ผมว่ามหาศาลมากครับ  Alpha Team สามารถผ่านมันมาได้ และสร้างสรรค์งานออกมาได้ขนาดนี้ผมก็ต้อง นับถือ ในหัวจิตหัวใจ จริงๆ ครับ แต่ในฐานะผู้ชม เพื่อนร่วมเวป หรืออะไรก็ตาม เห็นอะไรที่มันบกพร่องในเรื่องของการทำงาน ก็อยากจะชี้ให้เห็น จะได้เป็นข้อควรระวังในการทำงานชิ้นต่อไปในครั้งหน้า ผมว่าตรงนี้น่าจะสร้างสรรค์อะไรได้มากกว่า ดีกว่าตะบี้ตะบันเชียร์กันไปอย่างเดียวครับ อย่างที่เคยบอกอยู่บ่อยๆ ล่ะครับ ให้ผมไปทำเอง ก็คงทำได้ไม่ดีเท่าที่พี่ๆ ทำกันออกมาหรอกครับ แต่ถ้าใช้ปากวิจารณ์นี่ ผมถนัดครับ ฮิ ฮิ ฮิ

นับถือ นับถือ

บุญญฤทธิ์ 
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
noumtaro ความดี +1 2011-08-25 -
rotcerid เงิน +1 2011-01-31 อีกหนึ่งเม้นคุณภาพ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 63#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
เรพบนโดนใจมาก พูดได้ไม่มีหมด ข้าน้อยขอคารวะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 64#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31

ได้ดูผลงาน พร้อมคอมเมนท์ แบบนี้ อิ่มดีครับ  

ปล..ผมดูที่ 720 เสียงช่วงกลางจนจบ มันดรอป ขาดๆหายๆ ไม่รู้ท่านอิ่นเป็นไหมนะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
8766
ความดี
11326
เครดิต
12134
จิตพิสัย
12350
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 65#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ผมชอบมุมกล้องนะครับเท่ดี กับจังหวะหลายครั้งออกมาดูเท่ไปเลยคร้าบบ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2706
ความดี
2115
เครดิต
2192
จิตพิสัย
2308
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 66#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ไม่มีคอมเม้นต์ครับ
ภาพสวย สตอรี่ดีครับ
ว่าแต่ว่า Target audience เป็นใครครับ
- ประชาชน
- หน่วยงานตำรวจ
ครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1565
ความดี
1052
เครดิต
955
จิตพิสัย
865
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 67#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
มารับความรู้เป็นแนวทางครับ  ดีครับดี
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1548
ความดี
1337
เครดิต
1316
จิตพิสัย
1429
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 68#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ได้ความรู้เสริมเยอะเลย จากทุกความเห็น ขอเรียนรู้ไปด้วยนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้