สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 23334เข้าชม
  • 163ตอบกลับ

@@ ผลงานจากพวกเรา ALPHA TEAM SERVICE @@

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
18429
ความดี
16825
เครดิต
18409
จิตพิสัย
16503
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 69#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
พี่ boonyarit พูดได้ดีมากก
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3235
ความดี
2625
เครดิต
2501
จิตพิสัย
1424
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 70#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
จะมีโปสเตอร์อันใหม่ป่าวคร่าบบบ
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 71#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
เท่เลยครับ แต่แอบจับผิดนิดหน่อยครับ อิอิ ปลอกกระสุนลูกซอง ปลอกทองเหลืองวิ๊งเลย
เงิน
24612
ความดี
22220
เครดิต
22966
จิตพิสัย
22999
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 72#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ชอบที่สุดคือ cutting ครับ ยกนิ้วให้เลย (ติดนิดนึง ตรงที่บทสนทนา เกือบจะ con แล้วเชียวตอนคุยพระเอกคุยกับ executive producer อ่ะครับ)
ชอบรองลงมาคือ มุมภาพครับ เท่ห์จริง สวยมาก

ส่วนเรื่องบทก็รู้สึกเหมือนหลายๆท่าน คือ มันขายตำรวจตรงๆไปหน่อย เลยทำให้เสียเสน่ห์ แต่ผมก็เข้าใจว่าทางตำรวจเองต้องการแบบนั้น  แล้วถ้าผมเป็นผู้ว่าจ้าง ผมคงชอบแบบนี้มากๆๆๆๆๆๆ แหละ

แล้วก็เรื่อง sound รู้สึกว่าเสียงรบกวน เยอะจังนะครับ ถึงแม้เสียงพูดจะฟังชัดก็ตาม แอบเสียฟิวนึดนึงเวลา ตอนภาพเปิดมาเจ๋งๆ แล้วเข้าสู่บทสนทนา อ่านะฮะ

แต่ยังไงผมก็ชื่นชมงานนี้จริงๆนะพี่ป้อม จะเก็บงานนี้ไว้ศึกษาต่อไป แล้วก็ขออภัยหากผมพุดมากไปหน่อย แฮ่ๆ   

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid เงิน +1 2011-01-31 เม้นเพื่อส่วนรวม มั่กๆ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 73#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
oatsumoto << อย่าแปลกใจ ทีมงานผมเอง

littletime << เอ๊ามีสิ อาศัยเขาอยู่นิ give & take มีทุกเรื่องแหละ ปิ๊งรัก นักปิงปอง ยังมีเลย http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=3324  

อย่างเท่ห์ครับ ชอบๆ << เท่เหมือนคนทำ อิอิ  

kailek << คนนี้เพื่อนหมาลัย ผมเอง สมัยเรียนยันสมัยนี้ ก็ยังคุยกันเรื่องงานออกรสกันตลอด  

job4922 << รุ่นน้องผมเอง เกือบจะได้โพสหนังเรื่องนี้ แต่อย่างว่า ระดับจานแล้ว คิวทอง  

icestylecg << ไม่เปนครับ ตามจริง อย่างที่เคยบอกบ่อยๆ  

heyhudcha << ใจมาก  

vfspostwork << ยังรอเม้น คุณภาพอยู่นะ  

napatsl >> ลืมลงเครดิตขาตั้งให้ในเรื่อง โทษทีนะ ณภัทร  

xay >> T_T  นึกว่าจะไม่มีคนเข้าใจ เสียแล้ว  

boonyarit >> ในสายอาชีพ พองานพ้นมือแล้ว เราควรฟังอย่างเงียบๆ จะมีโอกาสตอบ เมื่อคนเม้นอนุญาติ ถ้าอยากให้ผมตอบก็บอกนะค้าบบบบ  

aron >> เปนเหมือนกันครับ เสียงดรอป ยังไม่ทราบสาเหตุ ขออภัยด้วย  

buffet >>  ของแบบนี้ ต้องเริ่มเท่ที่ตัวเองก่อน กวกๆๆๆๆ  

dclub >> เดี๋ยวรอลูกค้า มาตอบละกันนะครับ เปนสมาชิกเวปนี้ เรียบร้อย  

monundo >> นี่คือสิ่งดีๆจาก การที่มีคนมา เม้นคุณภาพ เพื่อส่วนรวมครับ ยินดีมาก ที่งานของเราเปนกรณีศึกษา

shimagu >> เหนด้วยเลย

ninja >> ไม่มีแล้วครับ ทำออกมาเวอร์ชั่นนั้น เวอร์เดียว

bryan >> เม้นแบบนี้ จากเวปปืน bb เลยนะเนี่ย ไบรอัน  

victormc49 >> ใจมากเตอร์ เปนเม้นจากคนรุ่นใหม่ ที่มีคุณภาพเพื่อส่วนรวม ขิงๆ  
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 74#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
จากอ้างอิงนี้
boonyarit >> ในสายอาชีพ พองานพ้นมือแล้ว เราควรฟังอย่างเงียบๆ จะมีโอกาสตอบ เมื่อคนเม้นอนุญาติ ถ้าอยากให้ผมตอบก็บอกนะค้าบบบบ

แหมดูจะไม่เป็นลูกผู้ชายนะครับ ถ้าผมเอาแต่คอมเมนท์งานพี่ป้อมฝ่ายเดียว รบกวนพี่ป้อมมาพูดคุยชี้แจงได้เลยครับพี่ พวกน้องๆ หรือผู้ที่เข้ามาอ่านท่านอื่นๆ จะได้เข้าใจการทำงาน และปัญหาในแง่ของผู้ผลิตงานภาพยนตร์ด้วยครับ น่าจะเป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ ผมยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับพี่

ด้วยความเคารพ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
noumtaro ความดี +1 2011-08-25 -
เงิน
57739
ความดี
53590
เครดิต
54394
จิตพิสัย
60108
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 75#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
พี่ป้อม เดี๋ยวผม ไป หัวหิน ก่อน แล้ว จะกลับมาดู นะครับ

คืนนี้ ไปปาร์ตี้ Winning + Heineken ด้วย

อิอิ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4624
ความดี
3484
เครดิต
3505
จิตพิสัย
4440
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 76#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
นี่โปรเจคจบหรือเปล่่าครับ เรียนกับอาจารย์ไรอะ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 77#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
job4922 << รุ่นน้องผมเอง เกือบจะได้โพสหนังเรื่องนี้ แต่อย่างว่า ระดับจานแล้ว คิวทอง  

ผมยังสู้ใครไม่ได้เลย ห่างชั้นกะพี่ป้อมอีกเยอะ ความรู้กระจ๊อยร่อยผมเนี่ย ถ้ามีโอกาสและเวลาจะต้องขอรบกวนเพิ่มเลเวลกะพี่ป้อมนะครับ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 78#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
boonyarit  
v
v
คิดซะว่าเปน Q/A เนอะ จะตอบในเรื่องที่ควรตอบละกัน

ไม่รู้ boonyarit ได้อ่านบทที่ลูกค้าให้อ่านหรือป่าว เราได้มา 2 เวอร์ชั่น ตอนเราได้มามีความรู้สึกว่า มันยังไม่ตอบโจทย์ส่งเสริมนโยบายเท่าไรนัก เราเลยเสนอลูกค้าไปว่า โอเคเราจะทำเรื่องไปให้เลือกอีก wayนึงนะ เราตัดสินใจทั้งๆที่รู้ว่า เหลือเวลาอยู่แค่หนึ่งอาทิตย์รวม pre-pro !!! สามวัน สามคืน ผ่านไป ในที่สุดก็ได้ story ที่เราชอบและมีความเปนไปได้ที่จะสร้าง ลูกค้าก็โอเค เพราะเราเอาคลิปสะเก็ดข่าวเข้ามาใส่ในหนังได้ เป็นการผสมเรื่องแต่งเข้าไปในเรื่องจริง

ส่วนเรื่อง Genre ของหนัง เราไม่ค่อยฟิกซ์กับเรื่องพวกนี้เท่าไร ตราบใดที่มันอยู่บน story line มีผลต่อเนื่องซึ่งกันและกัน ส่วนตำรวจสาว เพิ่งมารู้เมื่ออ่านเม้นของ boonyarit เนี่ยแหละ กวกๆๆๆ

เจ็ทสกี ตอนแรกตั้งใจใส่ไปเหมือนกัน แต่ก็ถูกถอดออกไป หลังจากวันบล๊อคช๊อต (ลงสถานที่จริง เพื่อวางมุมกล้อง และ บล๊อคกิ้งคร่าวๆ ก่อนวันถ่ายจริง)

เรื่องนักแสดง และ เวิ๊คช๊อป นี่ จากที่ตอบข้างบน น่าจะรีเลทกันได้ งานมันผ่านมือผ่านเวลามาตั้ง 6 ทีม กว่าจะมาถึงมือ ALPHA TEAM ซึ่งเหลือเวลาแค่หนึ่งอาทิตย์ แรกเลยเขาจะให้เป็นแค่ทีมกล้องด้วยซ้ำ แต่พอเราเหนบทแล้ว มันยากมากที่จะถ่ายทำจากบทนั้น ในเวลาเพียงแค่ 2 คิว

เราอยากให้หนังเรื่องนี้ เป็นประสปการณ์ดีๆของลูกค้าในการสร้างหนังเรื่องแรก ซึ่งสำคัญมาก เราจึงตัดสินใจพาทีมเขียน เข้าไปรับงาน ที่มีเวลาคิดเขียนเพียงแค่ 3 วัน เราไม่คิดว่ามันเป็นบทที่ดี แต่เราก็ภูมิใจที่ทำมันออกมาทันตามแผน เพื่อนำไปใช้วันบล๊อคช๊อต จะได้นำกลับมาแก้ไข ให้เหมาะกับการทำงานจริงมากที่สุด

เรื่อง VFX คงต้องบอกว่า ชุลมุนที่สุด แต่อย่างที่พูดบ่อยๆกับ 3 พ่อพระแม่พระผู้ใจบุญ ไม่เปนไร เอาตามจริง ส่วนเรื่องกำหนดฉาย ขอละไว้ในฐานที่เข้าใจนะค้าบบบบบ

ขอบคุณ boonyarit มากๆอีกที บ้านนี้ เมืองนี้ ต้องการคนเม้นแบบคุณเนี่ย และ ขอบคุณอีกที ที่อนุญาติให้เราตอบ กลายเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน เพื่อส่วนรวม นั้นแหละสิ่งที่สำคัญที่สุด
เป็นสิ่งที่หลายๆเวปในประเทศนี้ไม่มี แต่ที่นี่มี สิ่งดีๆเราควรช่วยกันรักษา และ พัฒนา เพื่อเป็นที่หลบภัยเล็กๆ ยามที่เราเหนื่อยกับสังคมใหญ่ ที่ยากจะแก้ไขหรือเยียวยา

PS หลายๆคนที่กังวลว่า การเม้นแรงๆ ตรงๆ จะทำให้ผมโกรธ หรือ ไม่พอใจ อยากจะบอกว่า ผมเจอมาหนักกว่าที่คุณจะจินตนาการได้ ตั้งแต่สมัยเรียนหมาลัย ยัน ทำงาน

ในสายอาชีพมีไม่กี่คนหรอก ที่รอดจากการตกที่สูง ถึงแม้รอดก็ยากที่จะกลับมา แต่ ในไม่กี่คนนั้น ที่รอด และ กลับมาได้ มีผมด้วยน่ะสิ อิอิ

poonkabonito  
v
v
ประมาณนั้นก็ว่าได้ครับ ทุกโปรเจ๊คผมทำเหมือนกับว่าเป็นโปรเจ็คจบ หรือ สอบไร่ ส่วนเรื่องอาจารย์ โหยผมศิษบ์หลายครูมาก  

อาจารย์ที่ให้ค้นพบให้โอกาสและสนับสนุนผม  อาจารย์เอี๊ยง

รุ่นพี่ที่ผมนับเป็นอาจารย์และเป็นไอด้อลในการทำงาน  พี่ซี กับ พี่นิว

อาจารย์ที่ถกกันเรื่องตรรกกะ และ ปรัชญา คือ อาจารย์ สุรชัย

อาจารย์ผู้ไม่เคยยอมรับว่าผมเปนศิษย์ คอยเอาบทสมัยเรียน และ ทำงานช่วงแรกๆ ไปให้ แกสับ แกด่า แกทำลายกำลังใจ ตลอดเวลา เพื่อให้ผมเลิกทำ แต่ผมรู้ว่านั่นคือ การทดสอบสภาพจิตใจ และ ฝึกผมเปลี่ยนให้มันเป็นพลัง  คือ อาจารย์อ๊ป แห่งกลุ่มละครเสาสูง เพื่อนพี่โขม ก้องเกียริต โขมศิริ

job4922  >> อาจารย์ทุกท่านที่ผมได้พูดถึงไปข้างบน เดี๋ยวให้รุ่นน้องผมช่วยขยาย และ คอนเฟริมอีกที ขอบใจ poonkabonito มากเลย ที่เปิดช่องให้พูดถึงผู้ ที่ให้โอกาส ให้ความรู้ ให้วิธีคิด ผู้ที่เราเรียกเต็มปาก ได้ว่า " ครู "    

boonyarit เงิน +2 2011-01-31 ชี้แจงได้ตรงจิต
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 79#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ครับผม ได้อ่านคำชี้แจงแถลงไขของพี่ป้อมแล้ว ก็เข้าใจเลยครับว่า ต้องใช้ความอดทน และความพยายามมากแค่ไหน กับงานชิ้นนี้ กว่ามันจะสำเร็จออกมาครับ ผมเองไม่ได้อ่านบทที่เป็นชิ้นเป็นอันหรอกครับ เพียงคุยเนื้อเรื่องคร่าวๆ กับพี่ต๋อม คุยเรื่องทิศทาง และการนำเสนอ ผมก็เสนอแนะบางประการไปเท่าที่จะทำได้ แต่อย่างที่บอกไป ผมไม่ถนัดงานแนวนี้จริงๆ เลยต้องขอผ่าน และยังคิดอยู่ว่า งานนี้ไม่น่าจะสำเร็จได้ แต่ที่สุดมาถึงมือพี่ป้อมก็สามารถฝ่าฟันได้จนสำเร็จครับ นับถือจริงๆ ครับ เข้าใจว่ามีข้อจำกัดหลายอย่างทั้งเรื่องเวลา และการผลิตครับ  และก็อยากให้ท่านที่ได้ชม และอ่านคอมเมนท์ต่างๆ ลองนำไปพิจารณาเป็นประสบการณ์นะครับ ว่าการทำงานหนังบางครั้งมันไม่ใช่จะเป็นตัวเราได้อย่างสมบูรณ์แบบ มันมีองค์ประกอบหลายอย่างเอื้ออำนวยให้ทำหนังไม่เสร็จมากกว่าจะทำให้หนังเสร็จนะครับ เมื่อมันเสร็จสำเร็จออกมาได้นี่ ขอบอกว่า ยินดีด้วยครับ สำหรับพี่ป้อมไว้มีโอกาสมาพบมาคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะกันบ้างก็ดีนะครับ รับรองว่า ต้องออกรสออกชาดแน่ๆ ครับ

นับถือ นับถือ

บุญญฤทธิ์
rotcerid เงิน +1 2011-01-31 ได้เลย ยินดีครับ : )
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6490
ความดี
4718
เครดิต
4677
จิตพิสัย
4203
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 80#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-31
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชมครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 81#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-01
วันนี้หาเวลามานั่งดูได้อีก 2 รอบ ต่อเนื่องกัน, เมื่อวานวิ่งไปวิ่งมา กว่าจะดูได้จนจบก็ต้องแบ่งเป็น 3 ขยัก เริ่มดูตั้งแต่ยังไม่มีคนคอมเม้นเลย กว่าจะได้ดูจนจบมีคอมเม้นไป 6 ท่าน แล้ว ... สิ่งที่แปลกคือ ครั้งแรก กับ สองครั้งหลัง ผมรู้สึกไม่เหมือนกัน ...

ดูครั้งแรก ผมรู้สึกแบบนี้ ...

"ฉากเปิด - กระเทยขี้แตก" - (ขออภัย) ฮาได้ใจไปก่อนเลย ผมชอบให้ปล่อยของตั้งแต่ช๊อตแรก อย่ามายืดยาดเสียเวลา คนดูจะเบื่อ มีอะไรดีปล่อยไปก่อนเลยดึงคนดูไว้ ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดว่าจะไปผิดแนวหนังอะไร (เพราะผมไม่รู้ต่อไปมันจะเป็นอย่างไร) ... พอดูจบ ผมกลับรู้สึกว่า หนังนี้เป็นแนวแอคชั่น-สืบสวนสอบสวน มุขฮาเอาไว้ปล่อยเป็นจังหวะ ๆ เอาไว้รีแลกซ์ตอนช่วงที่มันตึงเครียดยาว ๆ ก็ได้ เพียงแต่หาจังหวะหยอดดี ๆ อย่าเยอะเกินจนเสียแนวหลักหนัง ... ส่วนฉากเปิด ผมถึงกับมีคิดในใจว่าน่าจะเปิดเป็นอีกแบบ* ...

"ฉาก สน. สามโก้ (ครั้งแรก)" - ฉากนี้ทั้งฉาก ผมติดลบในใจหมดเลย มันไม่เชื่อ ไม่ใช่ แล้วก็ฟันธงตรงนั้นเลยว่า ไม่ได้ทำการบ้านกันมา ไม่ไปรีเสิร์ชให้เข้าใจถึงกระบวนการขั้นตอนตั้งแต่การรับเรื่องแจ้งความ การสืบสวนสอบสวน การประสานงานอะไรต่าง ๆ (แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องไปไล่เก็บรายละเอียดหมดเหมือนพรีเซนต์ระบบงานโรงพักอะไรแบบนั้น) ... คิดว่าถ้าทำการบ้านมาปึ๊ก ภาพอะไรมันน่าจะออกมาอีกแบบนึงที่ดูแล้วใช่กว่า อาจจะเป็นไปนั่งคุยในห้อง มีเ้จ้าพนักงาน-ร้อยเวรประจำ สน. รับเรื่อง ทำงานวุ่นวายอะไรแบบนี้ แต่ภาพนี้ดูเหมือนคล้ายพระเอกนั่งอยู่ในสถานีขนส่ง กำลังนั่งรอด่วน บขส. เข้ากรุงเทพเที่ยวสุดท้ายอยู่ ดูแสนโดดเดี่ยวอ้างว้าง ... คือ มา สน. ด้วยเรื่องวิกฤติเร่งด่วน มันจะไม่มีใครมาดูมาแลอะไรขนาดนั้นเลยเหรอ ...

** แล้วตั้งแต่ฉากนี้เป็นต้นไป พระเอก (ที่ผมดูจนจบสามรอบแล้วยังไม่รู้เลยว่าชื่ออะไร) กับ ท่านผู้กำกับ หายไป โดยเฉพาะท่านผู้กำกับไม่มีบทบาทอีกเลย ... ซึ่งผมคิดว่าเสียหายหนัก นัยสำคัญของพระเอกคือตัวแทนประชาชน อารมณ์ความรู้สึกที่จะสื่อไปถึงประชาชนส่งผ่านตัวละครตัวนี้ และจะเป็นตัวตอบโจทย์ "บริการดุจญาติ พิทักษ์ราษฎร์ดุจครอบครัว" ได้เป็นอย่างดี คือมันต้องมีบทบาทมากบ้างน้อยบ้างตามความเหมาะสม เพื่อสะท้อนให้เห็นอารมณ์ต่อการทำงานของตำรวจในขั้นตอนต่าง ๆ ว่าพึ่งพาได้ เอาใจใส่ จากความสิ้นหวังกลายเป็นเริ่มมีความหวัง และมากขึ้น ๆ เรื่อย ๆ ... ท่านผู้กำกับ สน. สามโคก ท่านนี้ควรจะมีบทบาทร่วมวางแผน ร่วมบัญชาการ อยู่เบื้องหลังตลอด เพราะท่านผู้นี้คือผู้กล่าวคำขวัญ เป็นสัญลักษณ์ของตำรวจในหนังเรื่องนี้ กลายเป็นว่าอะไรกัน มาพูด ๆ แล้วก็ชิ่งหายไปเลย ...

"ฉากฝึกซ้อมที่ลานเก็บซากรถ" - ฉากนี้ดูจบสามรอบแล้ว ถึงพอจะเข้าใจว่า (แต่ก็ไม่มั่นใจว่าใช่นะ) นั่นเป็นการฝึกซ้อมตามปกติของทีมปลาช่อนนา โดยใช้ลานเก็บซากรถเป็นที่ฝึก แล้วมีนักข่าวไปแอบสังเกตุการณ์ แล้วผลสุดท้ายเลยได้หลักฐานชิ้นสำคัญ (โดยบังเอิญเหลือเกิน) มาจากนักข่าวนั่นเอง ... แต่ครั้งแรกที่ดูผมไม่คิดแบบนี้เลย เปิดมาก็เข้าใจว่าเป็นปฏิบัติการคั่นเวลาอะไรสักอย่างของทีมปลาช่อนนา แต่พลาดถ่ายกว้างเหลือเกิน เลยทำให้เห็นว่าใช้้สถานที่ลานเก็บซากรถข้าง สน. นั่นเองแหล่ะ (เลยโดนเข้าไปอีกดอกว่า นอกจากการบ้านไม่ทำแ้ล้ว โลเกชั่นยังเล่นกันง่าย ๆ อีก) แถมรถอะไรไปจอดโล่งโจ้งขนาดนั้น แล้วตำรวจแต่ละคนเปิดเผยตัวเสียเหลือเกิน ถ้าเข้าทำแบบนี้โจรมันรู้ตัวตั้งแต่เอารถมาจอดแล้ว หรือ ไม่ก็โดนสอยไปตั้งแต่เดินทำเท่ห์เข้ามาแบบนั้น เสร็จแล้วก็เอาไปแมชต์กับนักข่าว มายังไงกัน และ ได้หลักฐาน แบบงง ๆ ที่สุด เลยสรุปเอาว่า อ้อ ฉากนี้คงทำเอาใจ ให้มาโชว์กัน ไม่ได้ต้องการเหตุต้องการผลหรือมีความหมายอะไรทั้งสิ้น ...

"ฉากประชุมวางแผน" - เป็นผลต่อเนื่องมาจากความเข้าใจเดิมว่า ไม่ได้ทำการบ้านมา ผมเลยรู้สึกว่าดูไม่มีรายละเอียด ดูไม่มีน้ำหนักจริงจัง แค่ว่า อีกทีมเข้าข้างหน้า อีกทีมเข้าข้างหลัง ผมคุ้มกัน จบล่ะ ... (แน่นอน ฉากนี้ผมยังอยากเห็นการตัดสลับให้เห็นอารมณ์ของพระเอก (ตัวแทนประชาชน) และ การร่วมวางแผนของท่านผู้กำกับที่น่าจะเป็นแกนสำคัญ)

"ฉากเข้าตี (นอกบ้าน)" - คือเห็นปั้นมาตั้งแต่ฉากฝึกซ้อมที่ลานเก็บซากรถแล้วว่าแอคชั่นกันเต็มที่ แตกช๊อทกันละเอียด เล่นมุมกันสวยสุด ๆ เลยคาดว่าฉากนี้ต้องเห็นแอคชั่นอะไรมันส์ ๆ มุมสวย ๆ อีกแน่นอน (คือเข้าใจล่ะ ไม่ได้หวังระเบิดภูเขาเผากระท่อมแบบแรมโบ้ หรือ โชว์แม่ไม้เหมือนจาพนม รู้ว่าทุนต่ำเวลาน้อย) ... แต่อย่างน้อยก็คาดหวังว่าจะได้เห็นยุทธวิธีการเข้าทำของทีมปลาช่อนนา การคลืบคลาน การแฝงเร้น จนถึงอาจจะมีศิลปะการต่อสู้ระยะประชิดซึ่งตำรวจทุกนายเคยฝึกเคยใช้มาอยู่แล้ว ... แต่ตรงนี้แหล่ะที่ผมรู้สึกว่าแป๊ก คือ ไม่เห็นเลย เห็นแต่อะไรไม่รู้ที่ดูไม่ค่อยเข้มแข็งหรือทะมัดทะแมงกระฉับกระเฉง ลำดับเหตุการดูสับสนไม่เข้าใจ ใครไปอะไรยังไง อย่างมีมุมนึงที่เห็นตำรวจยืนในระนาบเดียวกันกับโจรอีกสองคนเลย ก็เอ๊ะมันยังไงกัน ไปตั้งแต่เมื่อไหร่ ทำไมโจรมันไม่เห็นแล้วยิงเอา หรือ นั่นเป็นตำรวจแนวร่วมโจรหรือยังไง มาตั้งแต่เมื่อไหร่ พอเปลี่ยนมุมถึงได้รู้ว่า อ้อ ตำรวจแอบอยู่ริมผนังบ้าน โจรมันเลยไม่เห็น ... ตรงนี้เลยย้ำไปอีกดอกว่า ไม่ได้ทำการบ้านมา เหมือนคิดเอง เออเอง ไม่ได้คุยกับทีมตำรวจเพื่อเอาทักษะตรงนั้นมาใช้ คนทำหนังมันจะไปรู้ดีกว่าตำรวจที่เขาเรียนมาฝึกมา ใช้งานจริงได้ยังไงกัน ฉากนี้ยกให้ตำรวจเขาคิดวางแผนเลย มันใช่กว่า เราคอยดูเรื่องการเก็บภาพวางมุมให้ได้ครบอย่างเดียว ... (แล้วก็แน่นอนอีกแหล่ะ ฉากนี้ผมยังอยากเห็นการตัดสลับให้เห็นอารมณ์ของพระเอก (ตัวแทนประชาชน) และ การร่วมบัญชาการอยู่ข้างหลังของท่านผู้กำกับซึ่งสำคัญมาก) ... *** อ้อเกือบลืม อีกจุดที่น่าระวังคือ กระแสเรื่องวิสามัญ ปล่อยให้คนร้ายยิงสวนสักสองสามเปรี้ยงแล้วค่อยซัดก็ได้ ...

"ฉากเผชิญหน้า" - ฉากนี้เสียดายคุณเอ็กซ์ มันควรจะมีอะไรมากกว่านี้, จังหวะแอคชั่นน่าจะมันส์กว่านี้ แตกช๊อทให้น่าดูน่าลุ้นกว่านี้ (อย่างน้อยให้เท่าฉากฝึกซ้อมที่ลานเก็บซากรถ ก็ยังดี), เห็นความ fake ของ CG***, เห็นความ fake ของการยิง ... การจบฉาก น่าจะทำให้ยากสักหน่อย ให้มีข้อกังขา สงสัย ให้มีลุ้น อย่างพระเอกหรือใครสักคนโดนยิงเป็นตายหนักเบาไม่ทราบได้ ฉากจบจะได้มีอะไรให้หักมุมทำซึ้งกว่าการที่พระเอกนางเอกเจอกันแล้วกอดกันกลม ซึ่งมันจำเจ (แต่ที่ผมยกมานั่นก็ใช่อะไรแปลกใหม่ ก๊อปมาเหมือนกัน เห็นบ่อย แต่อย่างน้อยมันก็ยังดูไม่เรียบจนเกินไป) ...

CG*** เรื่องเอฟเฟกต์นี่ผมว่าน่าจะทดสอบกันมาก่อน ว่าแบบไหนเหมาะสมกว่าสมจริงกว่า ถ้าจะใช้ CG ก็น่าเทสต์ก่อนหรือเอางานมาดูก่อนว่าได้ประมาณไหน ถ้าเห็นว่ามันอาจดูไม่สมจริง ก็จะได้หาวิธีอื่น อย่างไปทำเลือดปลอม ผสมมุมกล้องเอาตอนถ่ายอะไรแบบนี้ เช่นว่า ถ่ายช๊อทยิงปืนจริงใช้กระสุนไม่มีหัว (ให้มันดูเป็นการยิงที่สมจริงสักหน่อยหรือจะวิธีการอื่น ๆ ก็ว่ากันไป) ต่อด้วย ช๊อทเลือดสาดผนัง ต่อด้วย ช๊อทผู้ร้ายล้ม ต่อด้วย ช๊อท CU เลือด (ที่พื้นหรือที่หน้าก็แล้วแต่) อะไรประมาณนี้ผมว่าดีพอแล้วที่คนดูจะเชื่อ เข้าใจเหตุการณ์ได้ ...

"ฉากปิด ที่ สน. สามโก้" - พระเอกนางเอกเจอกัน กอดกันกลม จะจบแบบนี้ก็ไม่เสียหาย แต่ถ้ามีอะไรให้ลุ้นส่งมาจากฉากที่แล้วสักหน่อย แล้วมาหักมุมที่ฉากนี้ (หรือไม่มีฉากนี้ ไปต่อที่ 7 เดือนต่อไป แล้วเห็นพระเอกอนางเอกกำลังนั่งดูข่าวเป็นปกติสุขดีก็ยังได้) ผมคิดว่ามันเรียกอารมณ์ร่วมอารมณ์ลุ้นของคนดูได้เยอะ ผมว่าคนดูไม่กล้าลุกไปไหน ถ้าไม่ได้รู้ว่าฉากจบจะเป็นยังไง ...

ถ้าในฉากต่าง ๆ มีพระเอก ซึ่งหมายถึงตัวแทนประชาชน แทรกอยู่ หรือตัดสลับไปบ้างตามความเหมาะสม ผมว่ามันสามารถเล่นอะไรเพื่อย้ำประโยค "บริการดุจญาติ พิทักษ์ราษฎร์ดุจครอบครัว" ได้เยอะ ค่อย ๆ build ขึ้นมาได้เรื่อย ๆ เลย ดีกว่าการไปพูดตอนเปิดเรื่องและไปสรุปตอนท้ายเป็นประโยคคำพูดสั้น ๆ บางทีมันไม่มีน้ำหนักพอที่จะเชื่อ แล้วด้วยความที่นักแสดงท่านนี้เค้ามืออาชีพอยู่แล้ว การแสดงออกทางสีหน้าท่าทางจะช่วยเน้นอารมณ์ให้กับแต่ละฉากแต่ละเหตุการณ์ได้เป็นอย่างดี ...

ส่วนฉากเปิดที่คิดไว้ว่าน่าจะเป็นอีกแบบ* คือคิดไว้ว่า ถ้าปลี่ยนจากฉากกระะเทยขี้แตก เป็น เปิดมาที่ฉากท่ามกลางการปฏิบัติหน้าที่สำคัญและมีความเสี่ยงอะไรสักอย่างของทีมปลา่ช่อนนา เป็นแอคชั่นมันส์ ๆ ชุลมุน ๆ เร็ว ๆ ในระหว่างการ แฝงตัว คลืบคลาน เข้าตี และทำภาระกิจเสร็จสิ้นด้วยความรวดเร็ว (คล้าย ๆ กับการนำฉากฝึกซ้อมที่ลานเก็บซากรถมาดัดแปลงแล้ววางไว้ต้นเรื่องแทน) แล้วตัดกลับไปที่ สน. ซึ่งทีมปลาช่อนนากลับไปรายงานตัว แล้วก็จะได้เจอเรื่องราวของพระเอกที่รอให้แก้ปัญหาอยู่ แล้วเรื่องก็ดำเนินไปในอีกแนวนึงซึ่งไม่ถึงกับต่างกันมาก บลา ๆๆๆ ... ฉากฝึกซ้อมที่ลานเก็บซากรถก็จะไม่มีแล้ว เพราะแทนที่ด้วยฉากเปิด ซึ่งจะสนับสนุนหลายวัตถุประสงค์พร้อม ๆ กัน คือ ปล่อยของด้วยฉากแอคชั่นดึงคนดู + เปิดตัวทีมปลาช่อนนา, สวนการได้ข่าว ก็เป็นช๊อทลงพื้นที่คุยกับสายอะไรก็ว่ากันไป ช๊อทสองช๊อทสั้น ๆ กระชับ ๆ ...

อันนี้คือ ความรู้สึกและความคิดเห็นส่วนใหญ่ ที่เกิดขึ้นหลังจากได้ดูครั้งแรก คือ มันยังไม่รู้เรื่องราว เราก็เลยมีจินตนาการ มีความคาดหวัง ว่าควรจะไ้ด้เห็นอะไรในฉากต่อไป พอไม่ใช่มันก็เลยมีความรู้สึกผิดหวังไปสักหน่อย บวกกับ สับสน มึนงง ในบางฉาก มีขัดแย้ง ไม่เชื่อ ไม่ใช่ ไม่ได้อารมณ์ มากมาย  ...

.
.
.

แต่ครั้งที่ 2 และ ครั้งที่ 3 มีเวลานั่งดูชัด ๆ เต็ม ๆ ตัดเรื่องความคาดหวังไปเพราะรู้เรื่องราวอะไรยังไงหมดแล้ว เลยได้มองหนังในแนวของผู้สร้างได้เต็มที่ ... ความรู้สึกหรือความเห็นอะไรต่าง ๆ ที่เขียนมาหลาย ๆ อย่างข้างบนเลยเปลี่ยนไปเยอะ ...

ความรู้สึกคือ หนังมันมีแนวของมันอยู่นะ มีวิธีการนำเสนอของมันอยู่ เพียงแต่เป็นอีกแนวทางหนึ่งที่ไม่เหมือนเราคิด เป็นหนังที่ดูได้ ไม่ขี้เหร่ หรือ รู้สึกขัดแย้งอะไรกับมันมากมาย, จังหวะ การตัด มุมกล้อง ก็ดูดีมาก ๆ ด้วย พาให้ดูได้จนจบ ไม่น่าเบื่ออะไร ... จะมียกเว้นแต่เรื่อง การมีส่วนร่วมของพระเอก กับ ท่านผู้กับกับ ซึ่งคิดว่าควรจะมีบทบาทอยู่ในฉากต่าง ๆ ตามความเหมาะสม ซึ่งจะทำให้เล่นอะไรได้อีกมาก โดยเฉพาะการเน้นย้ำคำขวัญ  "บริการดุจญาติ พิทักษ์ราษฎร์ดุจครอบครัว" ที่เป็นหัวใจสำคัญ สามารถทำผ่านตัวละครทั้งสองตัวนี้ได้ตลอดเวลา อีกเรื่องก็คือ การเลือกวิธีที่ใช้ในการทำเอฟเฟกต์ น่าจะมีวิธีที่ทำได้สมจริงกว่านี้ ...

ปล. เรื่องเสียงก็เป็นอีกส่วนที่เป็นปัญหาสำคัญ ดูเหมือนมีความบกพร่องทางเทคนิคในการบันทึก และ การมิกส์ หลาย ๆ อย่างอยู่ ...

(ภาพข้างล่างมันโชว์ซ้ำหรือเปล่าไม่แน่ใจ ติ๊กให้ซ่อนไฟล์แนบแล้วดูเหมือนมันจะไม่ซ่อนให้ ขออภัยด้วยครับ ...)
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-02-03 17:09 ]
rotcerid เงิน +1 2011-02-01 ชอบๆ เขียนดี อ่านสนุก
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 82#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-01
เยี่ยมไปเลยครับน้า เรื่องงานภาพกับฉากแอคชั่นนี่ยกให้เลยจริงๆ

ส่วนงานเรื่องและอื่นๆ ผมพอเข้าใจนะ เพราะว่าโจทย์หลักมันคืองาน Present (ทุกวันนี้ก็เป็นเหมือนๆกัน) นี่ถ้ามีเวลาให้น้าอีกซักหน่อยนี่ ผมว่าแจ่มมากมายแน่นอน ฟันเฟิร์ม!!!

ปล. ยังรอโอกาสที่จะได้ร่วมงานกับน้าอยู่นะ ว่างๆแวะมาเที่ยวเล่นกองผมได้ คนกันเองทั้งนั้น อิอิ
ด้วยความเคารพ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 83#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-01
bome2008 >>  ขอบคุณที่เข้ามาดูครับ

vfspostwork >> สมกับที่รอ จุใจมั่กๆ

foolmoon >> ดีใจนะเนี้ย รอให้น้าเมษ ชวนอยู่ ถ้าไม่ติดอะไร & ไม่ไกลมากนัก ไปแน่ๆครับ ชอบอะไรที่สร้างจาก.............อยู่แล้ว

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้