สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 23337เข้าชม
  • 163ตอบกลับ

@@ ผลงานจากพวกเรา ALPHA TEAM SERVICE @@

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9275
ความดี
7583
เครดิต
7850
จิตพิสัย
8176
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 84#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-01
ตัวละครเอกเจ้าเสน่ห์ ช่วยให้งานดูน่าสนใจมากยิ่งขึ้น ดูเหมือนเป็นงานที่ค่อนข้าง รีบร้อน ส่งงาน นิดหนึ่ง ข้อสังเกตุ ลูกกระสุนปืน ดูเป็น3Dมากๆ ทำให้หนัง ลดความน่าเชื่อถือในส่วนของ CG เลือด ก็ดู 3Dมากๆ แต่โดยภาพรวมดูสนุกน่าติดตามดีครับ
เงิน
15063
ความดี
12981
เครดิต
13443
จิตพิสัย
11929
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 85#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-01
หลังจากที่ดูจบไป 2 รอบ ขอวิจารณ์เป็นดังนี้ละกันครับ (ในแบบคนดูทั่วๆไปนะครับ)

ติเรื่องเสียงก่อนเลย มันอู้อี้มากๆ...เดี๋ยวดังเดี๋ยวค่อย เกินไป ทำให้ฟังบทสนทนาในหลายๆจุดไม่ชัดเจน

เรื่องภาพก็เหมือนกัน ผมเข้าใจว่า ลุคของภาพ ยังต่อช้อตดูแปลกๆไปนะ เช่น บางช้อตก็ หลังเบลอซะเกินไป พอตัดมาอีกช้อต มันเลยโดดไปเยอะมากๆเลยครับ

เรื่องสีด้วยนะครับ มันดูสวยแต่มันดูไม่คลุมโทน ของหนังอะครับ แต่ชอบจังหวะการตัดครับ ใส่กันไม่ยั้งเลยทีเดียว

มาถึงเรื่องเนื้อหานะครับ

ส่วนตัว ผิดหวังอะ ผมนึกว่าจะได้เห็นพี่แบ้ง พกปืน เป็น นักล่า..พวกผู้ร้ายอะครับ เนื่องจากติดกับ ลุค เก่าๆของพี่เค้า

ปล. ตำรวจเก่งมากๆ ซ้อมมาดีแน่ๆ  ผู้ร้ายตัวจริงมาเห็นแบบนี้ มีแวว เลิกอาชีพเป็นโจร

นอกนั้นไม่มีอะไรครับ โดยรวมชอบอะจ้า...
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
165
ความดี
224
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
พังงา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 86#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02
ขออนุญาติคอมเม้นท์หน่อยนะครับ คุณป้อม นาคพนม เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า
ข้อติ -
1. เสียง ในที่นี้คือเสียงพูดของตัวละครบางซีนจะเบามาก จนต้องเร่งโวลลุ่มเพื่อต้องการฟังว่าพูดอะไร แต่ไม่ทันไรเสียงซาวด์เอฟแฟคพุ่งดังเข้ามาเลยจนพรี่โวลุ่มแทบไม่ทัน ตรงจุดนี้ไม่รู้ว่าคุณป้อม ลงระบบเสียง 5.1 หรือปล่าว หรืออาจแค่ลำโพงผมเป็นสเตอรีโอ 2.0 มันเลยให้เสียงออกมาแบบนี้ จุดนี้ขอตำตอบให้กระจ่างด้วยครับ - มีจุดเสียงโดดด้วยนิดหน่อย แต่ไม่มีปัญหา ปัญหาอยู่ที่ตัวละครพูดไม่ค่อยชัดมากกว่าทำให้ฟังยากขึ้นอีก

2. CG  คืองานภาพยนต์สั้นแบบนี้ผมเข้าใจว่างบประมาณ CG ก็ไม่สูงเท่าไหร่อยู่แล้ว แต่ผมว่าคุณป้อมน่าจะทำได้ดีกว่านี้อีกนิดนึง คือเพิ่มความละเอียดหรือใส่ใจให้มันเนียนสมจริงไปเลย ผมว่ามันเป็นการต่อยอดได้นะครับ ถ้าคุณป้อมตั้งใจทำให้เนียนเพื่อโชว์ศักยภาพทีมงานที่มีอยู่ในมือ มันจะส่งผลถึงงานต่อๆไป ของคุณป้อมเองนั่นละครับ เสียเวลาบนโต๊ะเพิ่มสักนิด แต่ผลตอบกลับมหาศาล

3. เบื้องหลัง  ผมขอพูดในฐานะคนติดตามงานคุณป้อมคนนึงมานานนะครับ คือเบื้องหลังมีได้ ออกโชว์ได้ แต่คุณป้อมในตอนนี้ควรเน้นภาพที่มันออกมาให้แสดงถึงความตั้งใจทุ่มเทในการทำงาน โชว์ทีมงาน โชว์ความเป็นมืออาชีพ โชว์อุปกรณ์ที่ไม่แพงแต่คุณภาพเยี่ยมของคุณ โชว์ศักยภาพ โชว์สปริต ที่กล่าวมานั้นควรเผยแพร่ออกมา มากกว่าภาพหลุด เสียงหัวเราะ หรือแม้กระทั่งคำชมจากนักแสดงต่างๆ เพราะถ้าดูในฐานะคนดูคนนึงเหมือนคำชมนั้นเป็นการยกยอปอปั้นกันเองในหมู่ผู้ร่วมงาน ภาพหลุดมีบ้างแต่ควรเป็นภาพที่พลาดจากการทำงานอย่างตั้งใจหรือผิดคิว มากกว่าเป็นโจ๊กหรือแซวเล่น ที่กล่าวมานี่เป็นความคิดเห็นของผมโดยส่วนตัว เพื่ออยากเห็นคุณป้อมดึงเอาจุดเด่นในตัวคุณออกมาไวๆ ให้ผู้มีอำนาจทั้งหลายเห็นว่า คุณ คือของจริงสักที ไม่ใช่แค่สิ่งโชว์ห่วย อย่าลืมนะครับ เป้าหมายคุณคือหนังใหญ่ หมดเวลาเล่นแล้วและควรไปให้ถึงอย่างเร็วที่สุด (คุณยังไม่ดังแบบเฉินหลงนะครับที่เอาภาพหลุดฮาๆ มาให้คนดูประทับใจได้)

คำชม -
1. ภาพ  คือสิ่งที่เห็นได้ชัดว่านี่คือขั้นของภาพยนต์แล้วเป็นการยกระดับที่แตกต่างกับภาพละครอย่างสุดโต่ง  ภาพคุณป้อมที่สร้างสรรค์ออกมานั้นสำหรับภาพยนต์สั้นๆ 15นาทีแล้วเหมือน "จ้างหนึ่งหมื่นทำหนึ่งแสน" คุณเน้นจุดนี้มากเด่นขึ้นมาชนิดที่ว่า โชว์ได้ ขายได้ และทำได้จริง คุณยกระดับตัวเองจนบอกได้เลยว่า หนังตลกโปกฮาไร้สาระหรือหนังรักโรแมนติกแม้กระทั่งหนังแอคชั่นบางเรื่องในเมืองไทย ก็ทำไม่ได้เช่นคุณทั้งที่ทุนสร้างมหาศาล ผมแทบรอไม่ไหวถ้าต่อไปคุณก้าวไปถึงระดับนั้นแล้วคงถือว่าคนไทยโชคดีที่มีผู้กำกับพรสวรรค์อีกหนึ่งคนเข้ามาสู่วงการ

2. สถานที่  สังเกตุได้ชัดเลยว่า สถานที่ดาดๆ บ้านๆ ธรรมดา ดูไม่มีอะไรเลย แต่คุณป้อมสามารถเนรมิตภาพสวยๆ ขึ้นมาเพื่อปกปิดจุดด้วยของสถานที่ไม่ว่าจะเป็นมุมต่างๆ ที่ดูก็รู้แล้วว่าใช้ถ่ายช่วยเพื่อไม่ให้มันดูโล่งๆ พูดตรงๆ คือเอาที่ที่ไม่มีอะไรเลย มาถ่ายทำหนังได้ และทำให้มันออกมาดูดีได้ด้วย ขอชมครับ นี่เป็นสิ่งที่ผู้กำกับหลายคนทำไม่ได้ หลายคนสรรหาโลเคชั่นกันมาก สิ้นเปลืองงบประมาณกองถ่ายหรือแม่กระทั่งพร๊อพที่เสริมเข้าไปก็ไม่ใช่ราคาถูกๆ  ผู้กำกับหลายคนโลเคชั่นไม่ดีไม่สวยก็ไปไม่เป็นเลยครับ เอ๋อกันไปหลายคนแล้วถ่ายออกมายังไงก็ดูไม่ดี แต่เรื่องนี้ผมใช้สถานที่คุ้ม คุณป้อมพลิกผันเอาจุดเด่นเรื่องภาพเข้ามาช่วยเรื่องสถานที่ได้เยี่ยมมากๆ ครับ

3. Edit หรือ การตัดต่อ  ตรงนี้ไม่ได้ชมคนตัดนะครับ ขอชมคนควบคุมการตัดต่อน่าจะดีกว่า เพราะมือตัดต่อจะเก่งแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้าไม่ใช่สไตล์ของผู้กำกับที่ควบคุมให้ออกมาเป็นแบบนี้ งานก็จะไม่ใช่แบบนี้หรอกครับ คนดูงานบ่อยๆ แทบไม่ต้องเอ่ยชื่อผู้กำกับเลยก็จะเดากันออกได้ว่าเป็นงานของผู้กำกับคนไหน ด้วยการเห็นสไตล์การตัดต่อก็มีมาเยอะแล้ว กรณีนี้ของคุณป้อมก็เช่นกัน นี่เป็นสไตล์ที่โดดเด่นของคุณป้อม เป็นของโปรดของเค้า ดูยังไงก็ไม่เบื่อ ออกแนวตื่นเต้นตลอดเวลา ควบคุมเวลาดี ทามมิ่งดี ดู14นาทีจบ รู้เรื่อง ไม่ยืด ไม่เฟือ ชมครับ ไร้ที่ติ

*** หวังว่างานนี้ที่สำเร็จออกมาได้ คงกระเด็นไปเข้าตาผู้มีอำนาจด้านวงการภาพยนต์บ้างนะครับ คนไทยเก่งๆ มีฝีมือเยอะมาก ความสามารถเก่งแบบ ป้อม นาคพนม ก็ยังมีอยู่ ขอเพียงเปิดโอกาสให้พวกเค้าบ้างก็น่านะดีนะครับ ระบบพรรคพวกหรือพวกพ้องก็ลดให้มันน้อยๆ ลงหน่อย วงการหนังไทยไปไม่ไกลเพราะอะไรคงต้องพูดกันยาว แต่ถ้าเพียงโอกาสเล็กๆ จะให้กันบ้างไม่ได้เชียวเหรอครับท่านผู้มีอำนาจทั้งหลาย สู้ไปเรื่อยๆ ครับสักวันต้องเป็นวันของคุณ ป้อม นาคพนม ***
เงิน
165
ความดี
224
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
พังงา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 87#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02
vfspostwork  <<<< ผมว่าแนวคิดเช่นคุณ ควรจะเป็นหนัง 30 นาที ไม่ใช่ 13ถึง 15 นาทีแบบนี้แน่นอน ^ ^

[ แก้ไขล่าสุดโดย triton2009 เมื่อ 2011-02-02 19:16 ]
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 88#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-02
vfspostwork  << กลับมาลงรูป ดูสวยงาม มีราคามั่กๆ

เก๋ง << พระเอก ไม่ใช่แค่เล่นเก่ง ยังนิสัยดีมากๆ อีกด้วย

zeedmanz << เรื่องเสียงต้องขออภัยด้วย จะพยายามอัดมาให้ได้ดีกว่านี้ ขอบคุณสำหรับการบอกกล่าว ให้รู้ทั่วถึงกันค้าบบบ

triton2009 << เพื่อนรัก นักแสดงคู่บุญของผม เม้นได้เร้าใจมั่กๆ อยากให้เพื่อนคนนี้ มาเล่นเวปนี้นานและ เพราะเป็นอีกคนหนึ่งที่วิจารณ์งานได้ดี กลมกล่อม อ่านสนุกเร้าใจ แต่นิดนึง งานจะออกมา ไม่ได้อย่างนี้เลย ถ้าไม่มี OP ทั้งทีมกล้อง และ ทีมโพส ที่รู้งาน ตั้งใจ และ มีความเป็นมืออาชีพ ขอขอบคุณพวก OP พวกผู้ช่วย พวกรันเนอร์ และ ทุกแผนก ทุกคน ที่ไม่ได้เอ่ยถึง อีกที
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 89#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-03
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 38 ต้นฉบับโพสโดย triton2009 เมื่อ 2011-02-02 15:12  :
vfspostwork  <<<< ผมว่าแนวคิดเช่นคุณ ควรจะเป็นหนัง 30 นาที ไม่ใช่ 13ถึง 15 นาทีแบบนี้แน่นอน ^ ^

น้อมรับครับ ...

อ้างอิง
vfspostwork  << กลับมาลงรูป ดูสวยงาม มีราคามั่กๆ

ถ้าวิจารณ์เวอร์เกินเหตุ ก็ฉ่ะได้เลยครับคุณป้อม แรงได้ ตรงได้ ไม่ต้องหน่อมแน๊มเลย มุมคนดูแต่ไม่ได้ทำ กับ มุมคนทำหนังเหนื่อยยากจนสำเร็จมาเป็นเรื่องราวได้ มันต่างกันอยู่แล้ว ...

ผมไม่รู้จักคุณป้อมเป็นการส่วนตัวหรอก แต่ชอบนิสัยใจคอ และ มุมมองความคิด (อ่านเอาจากข้อความที่โพสต์กันในเว็บนี่แหล่ะ) บอกได้เลยว่าเฉียบคม ไม่ธรรมดา คน ๆ นี้มีของ มีความมุ่งมั่นตั้งใจ ผ่านร้อนผ่านหนาว มีประสบการณ์มาพอตัว ... อะไรที่ทำไม่ได้ ไปไม่ถึง ผมไม่ได้มองว่าเป็นเพราะอ่อน-มองไม่ออก-หรือทำไม่เป็น แต่มันต้องมีเหตุผล-มีความจำเป็น-มีข้อจำกัดอะไรสักอย่างอยู่ ถึงเราไม่บอก เขาก็พอรู้อยู่แล้ว ผมเชื่อแบบนั้นจริง ๆ (พอดีไปสอดคล้องกับความรู้สึกว่า คุณป้อมเป็นคนเปิด-ใจกว้าง-ดูเป็นมิตร บางทีเราคิดอะไรไปรู้สึกอะไร มันเลยทำให้กล้าที่จะวิจารณ์ กล้าที่จะเล่นด้วย ได้โดยสบายใจ) ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-02-03 17:06 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
rotcerid เงิน +1 2011-02-03 เวปดีๆคนดีๆ เผื่อวันข้างหน้า
job4922 เงิน +1 2011-02-03 ผมก็เชื่อเหมือนพี่ล่ะ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 90#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-03
เวปให้ใส่คะแนนทีละครั้ง ข้อความยังไม่ครบ

"เวปดีๆ คนดีๆ เผื่อวันข้างหน้า ต้องร่วมกันสร้าง งานดีๆ "
เงิน
165
ความดี
224
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
พังงา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 91#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-03
คุณป้อม ถ้าอยู่ประเทศไทยแล้วไม่ได้รับโอกาส ก็ไปอยู่อเมริกาเลยครับ ที่นั่นการแข่งขันสูงแต่ก็เปิดโอกาสให้ทุกคน เรื่องเส้นสายยังน้อยกว่าบ้านเราเยอะครับ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 92#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-06
ประสปความสำเร็จตามเป้าหมายหลักครับ T_T เห็นว่าตอนนี้กำลังเดินสายกันเหนื่อยเลย ทั้ง รายการ ทั้ง นสพ.

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 93#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-06
มาร่วมยินดี
เงิน
6813
ความดี
4882
เครดิต
5222
จิตพิสัย
5015
จังหวัด
ลพบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 94#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-06
ดีมากๆเลยครับ

ใครจะไปรู้ว่า ชีวิตจริง ทหารและตำรวจ ไม่ได้สบายกันทุกคน ไม่ได้มีวันหยุดเทศกาลเหมือนทุกคน ไม่ได้อยู่กับครอบครัว

ไม่ได้นอนบนที่นอนสบาย ไม่ได้กินของดีๆ ฯลฯ

แต่สิ่งที่สำคัญคือ การเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์และประชาชน เป็นภาพยนตร์ที่ พรีเซนเตชั่น ได้ดีมากๆครับ

ขอโทดนะครับที่มองข้ามความละเอียดของการสร้างภาพยนตร์เรื่องนี้ไป เลยไม่มีคำวิจารณ์ มีแต่คำว่า เยี่ยมครับ เป็นกำลังใจให้
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid เงิน +1 2011-02-06 ไม่เปนไร เอาที่สบายใจ ขอบคุณคับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
914
ความดี
400
เครดิต
341
จิตพิสัย
428
จังหวัด
นครสวรรค์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 95#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-08
แจ่ม
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
6442
ความดี
5167
เครดิต
5033
จิตพิสัย
6587
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 96#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-08
ดังใหญ่แล้วครับเรื่องนี้  เปิดเว็ปไหนก็เจอครับ  ฮือฮ่ากันใหญ่ครับผม  รายงานข่าว
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 97#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-08
Re:@@ ภาพยนตร์ ฉก.ปลาช่อนนา ออก เรื่องเล่าเช้านี้ @@
komedit >>> ใจมาก

เปนกำไร ที่ไม่สามารถ นับมูลค่าได้

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 98#  โพสต์เมื่อ: 2011-02-15
เพิ่งได้เข้ามาดูครับ
มุมกล้องกับการตัดต่อดีเลยครับ

ตอนนี้ก็โด่งดังด้วย
สุดยอดเลยพี่ผม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้